bóo hoà, độ tan
Bài tập 1: Tớnh số mol và khối lượng
chất tan cú trong:
a) 47 gam dd NaNO3 bóo hoà ở nhiệt độ 200C
b) 27,2 gam dd NaCl bóo hoà ở 200C (Biết SNaNO3,(200C) = 88 gam ;
GV goi HS viết ptpư và túm tắt bài toỏn Túm tắt: mAl=5,4 gam Vdd(H2SO4)=200ml CM=1,35M a) Chất nào dư b) VH2=? c) CM( chất sau p/ư=? GV: Gợi ý Xỏc định chất dư bằng cỏch nào? Em hóy tớnh số mol của cỏc chất tham gia p/ư , xột tỷ lệ tỡm chất dư
Bài tập 2:
Cho 5,4 gam Al vào 200 ml dd H2SO4
1,35M
a) Kim loại hay axit cũn dư? (Sau khi p/ư kết thỳc). Tớnh khối lượng cũn dư lại?
b) Tớnh thể tớch khớ hiđro thoỏt ra (ở đktc)
c) Tớnh nồng độ mol của dd tạo thành sau p/ư. Coi thể tớch của dd thay đổi ko đỏng kể Bài giải: nAl = m/M =5,4 : 27=0,2 mol nH2SO4 = CM* V =1,35 * 0,2 =0,27 2Al+3H2SO4Al2SO4+3H2 Theo ptpư nAl(p/ư) = 2/3*nH2SO4 =2/3*0,27 = 0,18 mo nAl(dư)= 0,2 - 0,18=0,02 mol mAl(dư)= 0,02 * 27= 0,54 gam Theo pthh nH2=nH2SO4= 0,27 mol VH2= n . 22,4
= 0,27.22,4 =6,048 lit Theo pt:
nAl2(SO4)3 = 1/2 * nAl
= 0,18:2= 0,09 mol Vdd (sau p/ư)=0,2 lit
CM Al2(SO4)3 = n:V
= 0,09 : 0,2 = 0,45M
Đỏp số: mAl (dư) = 0,54 gam ; VH2=6,048 lit ; CM(Al2(SO4)3) = 0,45 M
Bài tập 3:
Hoà tan 8,4 gam Fe bằng dd HCl 10,95% (vừa đủ)
a) Tớnh thể tớch khớ thu được (ở đktc) b) Tớnh khối lượng dd axit cần dựng? c) Tớnh nồng độ phần trăm của dd thu được sau p/ư
GV gọi HS lờn chữa bài Giải Fe +2HCl FeCl2 + H2 nFe = m : M = 8,4:56 = 0,15 mol Theo pt: nH2 = nFeCl2 = nFe = 0,15 mol nHCl = 2 * nH2 =2*0,15 = 0,3 mol a) VH2 = n * 22,4 = 0,15 * 22,4 = 3,36 lit b) mHCl = n . M =0,3 . 36,5 = 10,95 gam
Khối lượng dd axit HCl 10,95% cần dựng là: 100 gam
c) D/d sau p/ư cú FeCl2
mFeCl2 = n . M
=0,15.127 = 19,05 gam mH2 = 0,15 . 2 = 0,3 gam
mdd sau p/ư = 8,4 + 100 - 0,3 = 108,1 gam C%FeCl2=(19,05*100):108,1 = 17,6%
4. Hướng dẫn học ở nhà: (2’)
- Học bài và làm bài tập ở nhà, để tiết sau thi theo lịch của phũng. 38.3; 38.8; 38.9; 38.13; 38.14; 38.15; 38.17/SBT