1. Trang chủ
  2. » Trung học cơ sở - phổ thông

Toan 5 tuan 20

6 3 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 6
Dung lượng 48 KB

Nội dung

DiÖn tÝch h×nh trßn... To¸n[r]

(1)

20 To¸n Lun tËp I/ Mơc tiªu:

- Giúp HS củng cố kĩ tính chu vi hình trịn, từ vận dụng làm tập thành thạo

- Rèn cho HS kĩ tính - Giáo dục HS yêu thích môn học II/ Chuẩn bị: phấn màu, com pa. III/ Hoạt động lớp:

A KiĨm tra bµi cũ: (3p) Gọi HS nêu cách tính chu vi hình tròn B Dạy mới:

Giới thiƯu bµi: (1p)

Híng dÉn HS lµm mét sè bµi tËp:

Bài 1: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - HS làm bảng con, GV nhận xét a r = 9m

Chu vi hình tròn là: x x 3,14 = 96,52 m b r = 4,4dm

Chu vi hình tròn là: 4,4 x x 3,14 = 27,632 dm c r =

2

= 2,5cm

Chu vi hình trịn là: 2,5 x x 3,14 = 15,7 cm Bài 2: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - Gọi HS lên bảng làm bài, GV nhận xét a Đờng kính hình trịn là: 15,7 : 3,14 = m

b Bán kính hình trịn là: r x x 3,14 = 18,84 18,84 : 3,14 : = dm Bài 3: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - HS giải vào vở, GV chấm điểm

Bài giải: a Chu vi bánh xe là: 0,65 x 3,14 = 2,041 m

b Ngời xe đạp đợc bánh xe lăn mặt đất 10 vòng, 100 vòng là:

2,041 x 10 = 20,41 m 2,041 x 100 = 204,1 m Bµi 4: - GV híng dÉn HS lµm

+ TÝnh chu vi hình tròn: x 3,14 = 18,84 cm + Tính nửa chu vi hình tròn: 18,84 : = 9,4 cm + Chu vi cđa h×nh H lµ: 9,42 + = 15,42 cm

Khoanh vào D Củng cố Dặn dò: (2p)

(2)

Toán

Diện tích hình tròn. I/ Mục tiêu:

- Giỳp HS nắm đợc quy tắc, cơng thức tính diện tích hình trịn, từ vận dụng làm tập thành thạo

- Rèn cho HS kĩ tính - Giáo dục HS u thích mơn học II/ Chuẩn bị: phấn màu, com pa. III/ Hoạt động lớp:

A KiĨm tra bµi cị: (3p) Gäi HS tính chu vi hình tròn biết r = 3,56m; d = 36,9m B Dạy mới:

Giới thiệu bài: (1p)

Hớng dẫn cách tính diện tích hình tròn:

- GV hớng dẫn HS cách tính diện tích hình tròn thông qua ví dụ: Tính diện tích hình tròn có bán kính dm

Diện tích hình tròn là: x x 3,14 = 12,56 (dm2)

- HS rót quy t¾c tính diện tích hình tròn công thức tính diện tích hình tròn: Muốn tính diện tích hình tròn ta lấy bán kính nhân bán kính nhân với sè 3,14.

S = r x r x 3,14 ( r: b¸n kÝnh)

- Gọi vài HS nhắc lại quy tắc, lớp đọc đồng Luyện tập:

Bài 1: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - HS lên bảng làm, GV nhận xét

a r = cm

Diện tích hình tròn là: x x 3,14 = 78,5 cm2

b r = 0,4dm

DiÖn tÝch hình tròn là: 0,4 x 0,4 x 3,14 = 0.5024 dm2.

c r =

5

= 0,6m

DiƯn tÝch h×nh tròn là: 0,6 x 0,6 x 3,14 = 1,1304 m2.

Bài 2: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - Gọi HS lên bảng làm bài, GV nhận xét

a Víi d = 12cm B¸n kÝnh hình tròn là: 12 : = (cm)

Diện tích hình tròn là: 6x6x3,14=113,04 (cm2)

b Với d = 7,2 dm Bán kính hình tròn là: 7,2 : = 3,6 (dm) Diện tích hình tròn là: 3,6x3,6x3,14=40,6944 (dm2)

c Víi d = 4/5m = 0,8 m Bán kính hình tròn là: 0,8 : = 0,4 (m) Diện tích hình tròn là: 0,4x0,46x3,14=0,5024 (dm2)

Bài 3: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - HS giải vào vở, GV chấm điểm

Bài giải: Diện tích mặt bàn là:

45 x 45 x 3,14 = 6358,5 (cm) Đáp số: 6358,5 (cm) Củng cố Dặn dò: (2p)

(3)(4)

Toán

Luyện tập. I/ Mục tiêu:

- Giúp HS củng cố cách tính chu vi, diện tích hình trịn, từ vận dụng làm tập thành thạo

- Rèn cho HS kĩ tính - Giáo dục HS u thích mơn học II/ Chuẩn bị: phấn màu, com pa. III/ Hoạt động lớp:

A KiĨm tra bµi cị: (3p) Gäi HS tính diện tích hình tròn biết r = 3,56m;r = 12,4 B Dạy mới:

Giíi thiƯu bµi: (1p)

Híng dÉn HS lµm mét sè bµi tËp: (34p)

- HS nhắc laị quy tắc, công thức tính diện tích hình tròn:

Muốn tính diện tích hình tròn ta lấy bán kính nhân bán kính nhân với sè 3,14.

S = r x r x 3,14 ( r: b¸n kÝnh)

Bài 1: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - HS lên bảng làm, GV nhận xét

a r = cm

Diện tích hình tròn là: x x 3,14 = 113,04 cm2

b r = 0,35 dm

DiÖn tÝch hình tròn là: 0,35 x 0,35 x 3,14 = 0.38465 dm2.

Bài 2: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - Gọi HS lên bảng làm bài, GV nhận xét Bài giải: Bán kính hình trịn là:

6,28: 3,14 : = (cm) Diện tích hình tròn là: x x 3,14 = 3,14 (cm2)

Đáp sè: 3,14 cm2

Bài 3: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - HS giải vào vở, GV chấm im

Bài giải: Diện tích hình tròn nhỏ miệng giếng là: 0,7 x 0,7 x 3,14 = 1,5386 (m2)

B¸n kÝnh cđa hình tròn lớn là: 0,7 + 0,3 = (m) Diện tích hình tròn lớn là:

1 x1 x 3,14 = 3,14 (cm2).

DiƯn tÝch thµnh giÕng lµ: 3,14 – 153,86 = 1,6014 (m2)

Đáp số: 1,6014 m2

Củng cố Dặn dò: (2p)

(5)

Thứ năm ngày tháng năm 2006. Toán

Lun tËp chung. I/ Mơc tiªu:

- Giúp HS củng cố cách tính chu vi, diện tích hình trịn, từ vận dụng làm tập thành thạo

- Rèn cho HS kĩ tính - Giáo dục HS u thích mơn học II/ Chuẩn bị: phấn màu, com pa. III/ Hoạt động lớp:

A KiĨm tra bµi cị: (3p) Gäi HS tính diện tích hình tròn biết r = 36,5m;r =15,5 B Dạy mới:

Giới thiệu bµi: (1p)

Híng dÉn HS lµm mét số tập: (34p)

- HS nhắc laị quy tắc, công thức tính diện tích hình tròn:

Muốn tính diện tích hình tròn ta lấy bán kính nhân bán kính nhân với số 3,14.

S = r x r x 3,14 ( r: b¸n kÝnh)

Bài 1: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - HS lên bảng làm, GV nhận xột

Bài giải: Độ dài sợi dây thép là:

x x 3,14 + 10 x x 3,14 = 106,76 (cm2)

Đáp số: 106,76 cm2

Bài 2: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - Gọi HS lên bảng làm bài, GV nhận xét Bài giải: Bán kính hình trịn lớn là:

60 + 15 = 75 (cm) Chu vi hình tròn lớn là:

75 x x 3,14 = 471 (cm) Chu vi h×nh tròn bé là:

60 x x 3,14 = 376,8(cm)

Chu vi hình tròn lớn dài hình tròn bé là: 471 376,8 = 94,2 (cm)

Đáp số: 94,2cm2

Bài 3: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - HS giải vào vở, GV chấm điểm

Bài giải: Chiều dài hình chữ nhật là:7x2 = 14 (cm)

Diện tích hình chữ nhật lµ: 14 x 10 = 140 (cm2)

Diện tích hai nửa hình tròn là: x 7x 3,14 = 153,86 (cm2)

Diện tích hình cho là: 140 + 153,86 = 293,86 (cm2)

Đáp số: 293,86 cm2

Củng cố Dặn dò: (2p)

(6)

To¸n

Giới thiệu biểu đồ hình quạt. I/ Mục tiêu:

- Giúp HS làm quen với biểu đồ hình quạt, biết đọc viết phân tích sử lí số liệu biểu đồ hình quạt

- Rèn cho HS kĩ đọc - Giáo dục HS u thích mơn học II/ Chuẩn bị: phấn màu, bảng phụ. III/ Hoạt động lớp:

A KiĨm tra bµi cị: (3p) Gäi HS tÝnh diện tích hình tròn biết r = 9,8m;r = 16,4

B Dạy mới:

Giới thiƯu bµi: (1p)

Giới thiệu biểu đồ hình quạt: (34p) a ví dụ 1:

- GV yêu cầu HS quan sát biểu đồ hình quạt bảng phụ nhận xét: + Biểu đồ có dạng hình trịn, đợc chia thành nhiu phn, trờn

phần có ghi tỉ số phần trăm tơng ứng

+ GV hớng dẫn HS đọc phần tơng ứng biểu đồ trttrrtttttSGK b GV nêu ví dụ hớng dẫn HS đọc tìm số HS tham gia mơn bcủtr-ờngl

môn bơi là: 32 x 12,5 : 100 = 4(học sinh) LuyÖn tËp:

Bài 1: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - HS lần lợt nêu, GV nhận xét

+ Số HS thích màu xanh : 120 :100 x 40 = 48 (học sinh) + Số học sinh thích màu đỏ :120 :100 x 25 = 30 (học sinh) + Số học sinh thích màu trắng : 120 :100 x 20 = 24 (học sinh) + Số học sinh thích màu tím : 120 : 100 x 15 = 18 (học sinh)

Bài 2: - Gọi HS đọc yêu cầu thực yêu cầu - Gọi HS nối tiếp đọc, GV nhận xét

+ Häc sinh giái chiÕm 17,5% + Häc sinh kh¸ chiÕm 60%

+ Häc sinh trung b×nh chiÕm 22,5%

Ngày đăng: 06/05/2021, 00:50

w