Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống
1
/ 45 trang
THÔNG TIN TÀI LIỆU
Cấu trúc
BỘ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO
TRƯỜNG ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT TP.HCM
KHOA CƠ KHÍ – BỘ MÔN CHẾ TẠO MÁY
ĐỒ ÁN MÔN HỌC
CÔNG NGHỆ CHẾ TẠO MÁY
TP.HCM , THÁNG 05/2007
PHẦN II - XÁC ĐỊNH PHƯƠNG PHÁP TẠO PHÔI
Ngyuên công
Phương án 1
Phương án 2
PHẦN IV - THIẾT KẾ NGUYÊN CÔNG
PHẦN V - TÍNH LƯNG DƯ GIA CÔNG
ph =1,6 mm; ct =0,054 mm.
Z0max –Zomin =2,473-0,927=1,546 mm
Vậy : Z0max –Zomin = ph -ct
Nguyên công
Bước công nghệ gia công
Cấp chính xác
Dung sai
Lượng dư tra bảng
Kích thước trung gian
1
Khoan
12
210
18
18
Khoét
10
84
2,5
20,5
Doa
8
33
0,2
20,7
2
Khoan
12
180
10
10
Khoét
10
70
2,5
12,5
Doa
8
27
0,2
12,7
3
GC lỗ 14,4
Khoan
12
180
12,8
12,8
Khoét
10
70
1,4
14,2
Doa
8
27
0,2
14,4
4
GC lỗ 8
Khoan
12
150
7,8
7,8
Doa
9
22
0,2
8
Phay rãnh kt 14
Phay thô
12
360
13
1
Phay tinh
9
86
1
14
Phay mặt bên kt 25
Phay thô
12
360
2,5
58
Phay tinh
9
86
1
57
Phay mặt bên kt 57
Phay thô
12
360
2,5
25,5
Phay tinh
9
86
0,5
25
PHẦN VI - TÍNH CHẾ ĐỘ CẮT GIA CÔNG CƠ KHÍ
PHẦN VII - TÍNH LỰC KẸP CHI TIẾT
MỤC LỤC
PHẦN 4 - THIẾT KẾ NGUYÊN CÔNG
PHẦN 5 - TÍNH LƯNG DƯ GIA CÔNG
PHẦN 6 - TÍNH CHẾ ĐỘ CẮT GIA CÔNG CƠ KHÍ
Nội dung
Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG BỘ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO TRƯỜNG ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT TP.HCM KHOA CƠ KHÍ – BỘ MÔN CHẾ TẠO MÁY ĐỒ ÁN MÔN HỌC CÔNGNGHỆ CHẾ TẠO MÁY ĐỀ TÀI: THIẾTKẾQUYTRÌNHCÔNGNGHỆGIACÔNGGIÁĐỢTRỤCLÀMSẠCH GVHD SVTH MSSV : ĐỖ MẠNH LONG : BÙI ĐÌNH VỸ : 03103361 TP.HCM , THÁNG 05/2007 SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:1 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG LỜI NÓI ĐẦU Đất nước ta thời kỳ công nghiệp hoá –hiện đại hoánhằm thực mục tiêu đến năm 2020 nước ta nước công nghiệp Muốn phải phát triển mạnh ngành công nghiệp, giảm lao động thủ công ngành công nghiệp Trong công nghiệp ngành chế tạo máy đóng vai trò quan trọng việc sản xuất máy móc thiết bò phục vụ cho nhu cầu nước xuất giới Để phát triển ngành khí cần đẩy mạnh việc đào tạo đội ngủ cán khoa học kỹ thuật công nhân lành nghề nắm bắt làm chủ côngnghệĐồ án môn học côngnghệ chế tạo máy môn học chuyên ngành sinh viên khí Quá trìnhlàmđồ án giúp cho sinh viên gắn lý thuyết với thực tế, biết vận dụng kiến thức vào thực tiễn Sau thời gian trang bò kiến thức công nghệ, em giao làmđồ án với đề tài: “ thiếtkếquytrìnhcôngnghệgiacôngGIÁĐỢTRỤCLÀM SẠCH” Mặc dù cố gắng mình,nhưng kiến thức thời gian có hạn, thiếu kinh nghiệm thực tế nên không tránh khỏi thiếu xót Kính mong thầy cô bạn đóng góp ý kiến để đạt kết tốt SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:2 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG NHẬN XÉT CỦA GIÁO VIÊN HƯỚNG DẪN SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:3 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG NHẬN XÉT CỦA GIÁO VIÊN PHẢN BIỆN SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:4 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG PHẦN I - PHÂN TÍCH CHI TIẾT GIACÔNG 1/ Phân tích chức năng: Dựa vào vẽ chi tiết gia công, chi tiết dạng Công dụng chi tiết để làmgiáđỡtrục Đặt điểm chi tiết là: lỗ cần giacông xác,còn có lỗ dùng để lắp chốt,các rãnh,các mặït đầu lỗ yếu tố khác cần gia công.Vì giacông chi tiết dạng cần đảm bảo yêu cầu kó thuật sau: + Kích thước lỗ dược giacông với độ xác cấp ;độ nhám bề mặt Ra = 0.8µm + Độ không song song tâm lỗ khoảng 0.05mm 100 mm chiều dài + Độ không vuông góc tâm lỗ so với mặt đầu khoảng 0.05 mm 100 mm bán kính 2/ Tính công nghệ: Cũng dạng chi tiết khác, chi tiết dạng tính côngnghệ có ý nghóa quan trọng ảnh hưởng trực tiếp đến suất độ xác gia công.Vì vậy, thiếtkế nên ý đế kết cấu như: + Độ cứng vững + Chiều dài lỗ nên mặt đầu chúng nằm hai mặt phẳng song song với tốt + Kết cấu phải thuận lợi cho việc giacông nhiều chi tiết lúc + Hình dáng phải thuận lợi cho việc chọn chuẩn thô chuẩn tinh thống + Vật liệu gang xám GX18 - 36( số đầu giới hạn bền kéo, số sau giới hạn bền uốn vật liệu ) SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:5 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG 3/Tính khối lượng chi tiết: Ta chia nhỏ chi tiết làm nhiều phần để tính thể tích gần đúng: +V1= 1 57 × 43 × 13,3 + × π × 112 × 13,3 − 14 × 36 × 13,3 − × π × × 13,3 − π × × 13,3 = 26730(mm ) 2 + V2 =14 × 40 ×13,3 = 7448(mm ) 12,7 × 13,3 = 5524,7mm 1 +V4 = × (16,3 + 24,3) × 107 × 13,3 + × 24,3 ×14 ×13,3 = 31151,3mm 20,7 × 13,3 = 63704,9mm +V5 = 88,7 × 59 × 13,3 − × π × × 13,3 − × π × 1 20,7 2 × 18 × π × 13 , − × π × × 13,3 = 4531mm +V6 = 2 ⇒ V =V1+V2+V3+V4+V5+V6=139091 mm ⇒ m=V × D=0,139091 × 7,85=1,1 kg + V3 = ×112 × π × 13,3 + 16 × 22 ×13,3 − π × với Dgang =7,85 kg/m : khối lượng riêng gang 4/ Dạng sản xuất: Trong chế tạo máy người ta phân dạng sản xuất làm dạng sau: + Sản xuất đơn + Sản xuất hàng loạt + Sản xuất hàng khối Mỗi dạng sản xuất có đặc điểm riêng Muốn xác đònh dạng sản xuất trước hết phải biết sản lượng hàng năm chi tiết giacông Sản lượng hàng năm xác đònh sau: N = N1 m.(1 + α β )1 + 100 100 Trong đó: N_số chi tiết sản xuất năm (chiếc) N1_số sản phẩm sản xuất năm (N1=50000 chi tiết) m_số chi tiết sản phẩm (m=1) α_số phế phẩm (4%) SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:6 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG β_số chi tiết chế tạo dự trữ (10%) 10 N = 18000.1.(1 + 100 )1 + 100 =20592 (chi tiết) Dựa vào bảng 2.1 (Sách hướng dẫn thiếtkếđồ án môn học CNCTM) ta chọn dạng sản xuất hàng loạt vừa PHẦN II - XÁC ĐỊNH PHƯƠNG PHÁP TẠO PHÔI Xác đònh phương pháp tạo phôi: Phôi xác đònh theo kết cấu chi tiết,vật liệu,điều kiện,dạng sản xuất Chọn phôi tức chọn phương pháp chế tạo phôi Với chi tiết làm việc tải trọng không lớn, chọn vật liệu gang xám.Hiện có nhiều phương pháp tạo phôi khác như:phôi thép thanh,phôi dập,phôi rèn tự do,phôi đúc.Để chọn phương pháp tạo phôi ta dựa vào: kết cấu chi tiết,vật liệu,điều kiện,dạng sản xuất - Qua phân tích chi tiết ta dùng phôi đúc Hiện có nhiều phương pháp đúc khác nhau, chọn đúc khuôn cát - Chế tạo phôi đạt độ xác cấp II (sản xuất hàng loạt vừa) - Cấp xác kích thước IT 15- IT 16 - Độ nhám bề mặt Rz = 80 (µm) Thiếtkế vẽ chi tiết lòng phôi: Dựa vào bảng 3-95 (sổ tay CNCTM) ta có lượng dư giacông hình vẽ SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:7 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG Bản vẽ thiếtkế đúc: PHẦN III - THIẾTKẾ QUI TRÌNHCÔNGNGHỆ 1/ Xác đònh đường lối công nghệ: Trong sản xuất hàng loạt hàng khối, qui trìnhcôngnghệ xác đònh theo nguyên tắc phân tán nguyên công tập trung nguyên công Theo nguyên tắc phân tán nguyên công qui trìnhcôngnghệ chia nguyên công đơn giản có thời gian bội số nhòp máy thực nguyên công đònh, đồ gá sử dụng đồ gá chuyên dùng Theo nguyên tắc tập trung nguyên công qui trìnhcôngnghệ thực một vài máy tự động, bán tự động Khi chọn phương án giacông phải ý tới dạng sản xuất Trong sản xuất hàng khối nên chọn phương án giacông nhiều vò trí, nhiều dao giacông song song, sản xuất hàng loạt nên chọn phương án giacông vò trí, dao giacông Tuy nhiên, thực tế dạng sản xuất đònh kết hợp nhiều phương án giacông khác Số lượng bước côngnghệ phụ thuộc vào dạng phôi độ xác yêu cầu Các nguyên công cần độ xác cao nên tách riêng áp dụng phương án giacông vò trí, dao giacông SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:8 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG 2/ Chọn phương pháp gia công: Đối với dạng sản xuất hàng loạt vừa, hàng loạt lớn hàng khối, muốn chuyên môn hoá cao để đạt xuất cao điều kiện sản xuất Việt Nam đường lối côngnghệ thích hợp phân tán nguyên công (ít bước côngnghệ nguyên công) ta dùng loại máy vạn kết hợp với đồ gá chuyên dùng máy chuyên dùng dễ chế tạo Đối với chi tiết ta dùng phương án giacông sau: + Để giacông mặt bên 13,3 ± 0,027 có độ bóng bề mặt Ra = 2,5 ta dùng phương pháp giacông lần cuối phay tinh mỏng, mài tinhâ…Ở ta chọn phương pháp giacông phay tinh mỏng +0.033 +0.027 +0.027 + Để giacông lỗ Þ 20,7 , Þ 14,4 , Þ 12,7 , Þ +0.021 với cấp xác độ bóng Ra = 0.8µm ta dùng phương pháp giacông lần cuối tiện bán tinh, doa thô….ở ta chọn phương pháp doa + Để giacông rãnh 14 ± 0,043 ,cấp xác ta dùng phương pháp giacông lần cuối phay tinh 3/ Đề xuất phương án gia công: ta đưa phương án giacông để tiến hành xem xét chọn phương án giacông tối ưu để tiến hành giacông chi tiết SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:9 Đồ án côngnghệ chế tạo máy Ngyuên công 8,9,10 11 Phương án Phay mặt đầu dao phay mặt đầu hợp kim ∅90/10 Phay mặt phẳng dao phay mặt đầu hợp kim ∅90/10 Phay mặt phẳng dao phay ngón ∅20/5 Phay mặt phẳng dao phay ngón ∅20/5 Khoan,khoét,doa lỗ ∅20,7 Khoan,khoét,doa lỗ ∅12,7 Khoan,khoét,doa lỗ ∅14,4 Khoan,doa lỗ ∅8 Phay rãnh 14 GVHD: ĐỖ MẠNH LONG Phương án Bào thô tinh mặt phẳng dao hợp kim Bào thô tinh mặt phẳng dao hợp kim Bào mặt phẳng dao hợp kim Bào mặt phẳng dao hợp kim Khoan,khoét,doa lỗ ∅20,7 Khoan,khoét,doa lỗ ∅12,7 Khoan,khoét,doa lỗ ∅14,4 Khoan,doa lỗ ∅8 Phay rãnh 14 Dựa vào bảng phương án ta chọn phương án nguyên công 1,2,3,4 phương án đạt hiệu kinh tế suất cao phương án PHẦN IV - THIẾTKẾ NGUYÊN CÔNG Nguyên công 1: phay mặt phẳng SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:10 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG làm đến đạt kích thước phôi Như vậy, kích thước trước phay tinh mỏng là: d1= 13,273+0,025 = 13,298 (mm) Và kích thước trước phay tinh là: d2= 13,298+0,116=13,414 (mm) Kích thước phôi là: dph =13,414+0,776=14,190 (mm) Dung sai phay tinh mỏng 54 µm, dung sai phay tinh 220µm,dung sai phay thô 540µm, dung sai phôi 1600 µm Cột kích thước giới hạn dmax dmin xác đònh sau: lấy kích thước tính toán làm tròn theo hàng có nghóa dung sai ta dmin, lấy dmin cộng với dung sai ta dmax Vậy ta có: Sau phay tinh mỏng: dmin= 13,273mm dmax= 13,273+0,054=13,327mm Sau phay tinh: dmin= 13,30 mm dmax= 13,30+0,22=13,52 mm Sau phay tinh: dmin= 13,42 mm dmax= 13,42+0,54=13,96 mm Kích thước phôi: dmin = 14,2 mm dmax =14,2+1,6=15,9 mm Cột lượng dư giới hạn xác đònh sau: Z hiệu hai kích thước nhỏ nguyên côngkề nhau, Z max hiệu hai kích thước lớn nguyên côngkề Vậy ta có: Khi phay tinh mỏng: Zmin=13,30-13,273=0,027 mm =27µm Zmax=13,52-13,327=0,193mm=193µm Khi phay tinh: Zmin=13,42-13,30=0,12mm = 120µm Zmax= 13,96-13,52=0,44mm = 440µm Khi phay thô: Zmin= 14,2-13,42=0,78mm = 780µm Zmax= 15,8-13,86=1,84mm= 1840µm Tất khối lượng tính toán ghi bảng Lượng dư giacông tổng cộng tính sau: Z0min = 27+120+780=927µm Z0max = 193+440+1840=2473µm Kiểm tra kết tính toán: δ1 δph =1,6 mm; δct =0,054 mm SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:31 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG δph -δct =1,6-0,054=1,546 mm Z0max –Zomin =2,473-0,927=1,546 mm Vậy : Z0max –Zomin = δph -δct @ Tra bảng lượng dư cho kích thước lại: Nguyên công GC lỗ ∅20,7 GC lỗ ∅12,7 GC lỗ ∅14,4 GC lỗ ∅8 Phay rãnh kt Phay mặt b ê n kt Phay mặt b ê n kt Bước côngnghệgia Cấp công xác Dung sai (µm) Lượng dư Kích thước tra bảng trung gian (mm) (mm) Khoan Khoét Doa Khoan Khoét Doa Khoan Khoét Doa Khoan Doa Phay thô Phay tinh 12 10 12 10 12 10 12 12 210 84 33 180 70 27 180 70 27 150 22 360 86 18 2,5 0,2 10 2,5 0,2 12,8 1,4 0,2 7,8 0,2 13 18 20,5 20,7 10 12,5 12,7 12,8 14,2 14,4 7,8 14 Phay thô Phay tinh 12 360 86 2,5 58 57 Phay thô Phay tinh 12 360 86 2,5 0,5 25,5 25 SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:32 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG PHẦN VI - TÍNH CHẾ ĐỘ CẮT GIACÔNG CƠ KHÍ Tính chế độ cắt cho nguyên công khoan lỗ suốt ∅20,7; L=13,3 mm,trên máy khoan đứng 2H135,Công suất động Nm=4KW @ Bước 1: khoan lỗ ∅18 D 18 - Chiều sâu cắt: khoan t = = = 9mm ; - Lượng chạy dao:Sb=0,43 mm/v(theo bảng 5-25 sổ tay côngnghệ CTM tập 2) ⇒ S tt =0,43.0,6 =0,26 mm/v (k=0,6 : mũi cắt làm hợp kim cứng) - Chọn lượng chạy dao theo máy:Sm=0,2 mm/v Cv D q kv T m S y - Tốc độ cắt: Vt = Trong đó:Cv=34,2; D=18; q=0,45; y=0,3; m=0,2 (bảng 5-28 sổ tay CNCTM tập 2) Chọn T=45 phút,( bảng 5-30 sổ tay côngnghệ CTM tập 2) S=Sm=0,2 mm/v -Hệ số hiệu chỉnh tốc độ cắt tính đến điều kiện cắt thực tế: kv=kMV.kUV.k1V 190 Trong đó: kMV = HB nv ; HB =190; nv=1,3:hệ số phụ thuộc vào vật liệu gia công(tra bảng 5-2 sổ tay CNCTM tập 2) 1, ⇒ K MV 190 = 190 =1 kuv=1:hệ số phụ thuộc vào vật liệu dụng cụ cắt(tra bảng 5-6 sổ tay CNCTM tập 2) SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:33 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG k1v=1:hệ số phụ thuộc vào chiều sâu cắt(tra bảng 5-31 sổ tay CNCTM tập 2) ⇒ K v = 0,83.1.1 = 0,83 ⇒V = 34,2.18 0, 45 0,83 = 78,9 m/ph 45 0, 2.0,2 0,3 -Số vòng quay trục là: nt = 1000.V 1000.78,9 = = 1395v / ph πD 3,14.18 Chọn theo máy nm=1400(v/p) ⇒ Vận tốc cắt thưcï tế Vtt = π D.n 3,14.18.1400 = = 79,2m / ph 1000 1000 -Xác đònh lực cắt Po: Po=10.Cp.Dq.Sy.kp Trong đó:tra theo bảng 5-32, sổ tay CNCTM tập 2: Cp=42,q=1,2;y=0,75;kp=kmp= n HB 190 = = 1,05 190 190 (vật liệu gang xám) Po=10.42.18 0,2 = 4272(N) -Xác đònh momen xoắn Mx Mx=10 Cm.Dq.Sy.kp Trong đó:Cm=0,012,q=2,2,y=0,8 (tra theo bảng 5-32 sổ tay CBCTM tập 2) Mx=10.0,012 182,2.0,20,8.1=19,2(N.m) -Công suất 1,2 Nc = 0,8 M x n 19,2.1400 = = 2,76 (kw) 9750 9750 So sánh với công suất máy: Ntc≤Nm.η=4.0,8=3,2(kw) @ Bước 2: khoét lỗ ∅20,5 - Chiều sâu cắt: khoét t = D − d 20,5 − 18 = = 1,25mm ; 2 - Lượng chạy dao:Sb=1 mm/v (theo bảng 5-26 sổ tay côngnghệ CTM tập 2) ⇒ S tt =1.0,7 =0,7 mm/v ( k os = 0,7 : Khoét để chuẩn bò cho doa) - Chọn lượng chạy dao theo máy:Sm=0,6â mm/v Tốc độ cắt: ⇒ V = C v D q K v T m S y t x Trong đó:Cv=105; D=20,5; q=0,4; x=0,15;y=0,45; m=0,4 (bảng 5-29 sổ tay CNCTM tập 2) Chọn T=30 phút,( bảng 5-30 sổ tay côngnghệ CTM tập 2) SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:34 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG S=Sm=0,6 mm/v -Hệ số hiệu chỉnh tốc độ cắt tính đến điều kiện cắt thực tế: kv=kMV.kUV.k1V 190 Trong đó: kMV = HB nv ; HB =190; nv=1,3:hệ số phụ thuộc vào vật liệu gia công(tra bảng 5-2 sổ tay CNCTM tập 2) 1, ⇒ K MV 190 = 190 =1 kuv=1:hệ số phụ thuộc vào vật liệu dụng cụ cắt(tra bảng 5-6 sổ tay CNCTM tập 2) k1v=1:hệ số phụ thuộc vào chiều sâu cắt(tra bảng 5-31 sổ tay CNCTM tập 2) ⇒ K v = 0,83.1.1 = 0,83 ⇒V = 105.20,5 0, 45 0,83 = 105,9 m/ph 30 0, 4.0,6 0, 45.1,25 0,15 -Số vòng quay trục là: nt = 1000.V 1000.105,9 = = 1644v / ph πD 3,14.20,5 Chọn theo máy nm=1400(v/p) ⇒ Vận tốc cắt thưcï tế Vtt = π D.n 3,14.20,5.1400 = = 90m / ph 1000 1000 -Xác đònh lực cắt Po: Po=10.Cp tx.Dq.Sy.kp Trong đó:tra theo bảng 5-32, sổ tay CNCTM tập 2: Cp=46,q=0;x=1,y=0,4;kn HB 190 = =1 p=kmp= 190 190 (vật liệu gang xám) Po=10.46.20,5 1,25 0,6 = 468,7(N) -Xác đònh momen xoắn Mx Mx=10 Cm.Dq tx Sy.kp Trong đó:Cm=0,196;q=0,85;x=0,8;y=0,7 (tra theo bảng 5-32 sổ tay CNCTM tập 2) Mx=10.0,196 20,50,85 1,250,8 0,60,7.1=21,35(N.m) -Công suất Nc = 0,4 M x n 21,35.1400 = = (kw) 9750 9750 So sánh với công suất máy: Ntc≤Nm.η=4.0,8=3,2(kw) SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:35 Đồ án côngnghệ chế tạo máy @ Bước 3: doa lỗ ∅20,7 - Chiều sâu cắt: doa t = GVHD: ĐỖ MẠNH LONG D − d 20,7 − 20,5 = = 0,1mm ; 2 - Lượng chạy dao:Sb=2,7 mm/v (theo bảng 5-27 sổ tay côngnghệ CTM tập 2) ⇒ S tt =2,7.0,7 =1,89 mm/v ( k os = 0,7 : Mũi doa hợp kim cứng) - Chọn lượng chạy dao theo máy:Sm=1,8 mm/v C v D q K v T m S y t x Tốc độ cắt: ⇒ V = Trong đó:Cv=109; D=20,7; q=0,2; x=0;y=0,5; m=0,45 (bảng 5-29 sổ tay CNCTM tập 2) Chọn T=45 phút,( bảng 5-30 sổ tay côngnghệ CTM tập 2) S=Sm=1,8 mm/v -Hệ số hiệu chỉnh tốc độ cắt tính đến điều kiện cắt thực tế: kv=kMV.kUV.k1V 190 Trong đó: kMV = HB nv ; HB =190; nv=1,3:hệ số phụ thuộc vào vật liệu gia công(tra bảng 5-2 sổ tay CNCTM tập 2) 1, ⇒ K MV 190 = 190 =1 kuv=1:hệ số phụ thuộc vào vật liệu dụng cụ cắt(tra bảng 5-6 sổ tay CNCTM tập 2) k1v=1:hệ số phụ thuộc vào chiều sâu cắt(tra bảng 5-31 sổ tay CNCTM tập 2) ⇒ K v = 0,83.1.1 = 0,83 ⇒V = 109.20,7 0, 0,83 = 22,3 m/ph 45 0, 45.1,8 0,5.0,10 -Số vòng quay trục là: 1000.V 1000.22,3 = = 343v / ph πD 3,14.20,7 nt = Chọn theo máy nm=355(v/p) ⇒ Vận tốc cắt thưcï tế Vtt = π D.n 3,14.20,7.355 = = 23,1m / ph 1000 1000 -Xác đònh lực cắt Po: Po=10.Cp tx.Dq.Sy.kp Trong đó:tra theo bảng 5-23, sổ tay CNCTM tập 2: n HB 190 Cp=92,q=0;x=1,y=0,75;kp=kmp= = = 190 190 Po=10.92.20,7 0,1 1,8 SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ 0,75 (vật liệu gang xám) = 143(N) Trang:36 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG -Xác đònh momen xoắn Mx Mx = C p t x S zy D.Z 2.100 n HB 190 Trong đó: Cp=92,q=0;x=1,y=0,75;kp=kmp= = = 190 190 (vật liệu gang xám Mx = , 75 92.0,1 1,8 20,7.10 = 14,8 (N.m) 2.100 -Công suất Nc = M x n 14,8.355 = = 0,54 (kw) 9750 9750 So sánh với công suất máy: Ntc≤Nm.η=4.0,8=3,2(kw) PHẦN VII - TÍNH LỰC KẸP CHI TIẾT 1.Tính lực kẹp cần thiết: Để chi tiết không thay đổi vò trí khoan,lực kẹp W thực nhiệm vụ: - Chống chi tiết trượt theo phương đứng - Chống chi tiết quay quanh tâm mũi khoan Tra bảng 7.7 ,hướng dẫn thiếtkếđồ án CNCTM,(GS.TS Nguyễn Đắc Lộc) ta chọn hệ số ma sát sau: f ms1 = f ms 2= 0,15 Ta có phương trình cân momen: M x K = Fms1.a + Fms 2.b ⇔ W f ms a + W f ms b = M x K ⇒W = M x K 21,35.2,592 = = 1590 N = 159 KG f ms (a + b) 0,15.(45 + 187).10 −3 Với : Mx = 21,35 N.m; a=45 mm; b=187 mm -K: hệ số an toàn có tính đến khả lực cắt trìnhgiacông cụ thể tính sau: K=K0.K1.K2.K3.K4.K5.K6 Ko: hệ số an toàn cho tất trường hợp Ko=1,5 K1: hệ số tính đến trường hợp tăng lực cắt độ bóng thay đổi Khi giacông thô K1=1,2, giacông tinh K1=1Trường hợp chọn K1=1,2 K2: hệ số tăng lực cắt dao mòn K2=1÷1,8,chọn K2=1,2 K3: hệ số tăng lực cắt giacông gián đoạn,và K3=1 K4: hệ số tính đến lực kẹp ổn đònh , kẹp ren chọn K4 =1 SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:37 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG K5: hệ số tính đến mức độ thuận lợi cấu kẹp,trường hợp thuận K5=1 lợi ,trường hợp không thuận lợi K5=1,2 chọn K5=1 K6: hệ số tính đến mômen làm quay chi tiết,trường hợp đònh vò chi tiết chốt tỳ K6=1,trường hợp đònh vò chi tiết phiến tỳ K6=1,2 chọn K6=1,2 K=K0.K1.K2.K3.K4.K5.K6=1,5.1,2.1,2.1.1.1.1,2=2,592 Tính lực kẹp cấu tạo Chọn cấu kẹp ren vít Theo sổ tay CNCTM tập trang 486 Q = P l + l1 l1 SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:38 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG Theo Đồ gá giacông khí tiện phay bào mài trang 59 (Hồ Viết bình, Lê đăng Hoành, Nguyễn Ngọc Đào, Khoa khí chế tạo máy Đại Học Sư Phạm Kỹ Thuật TP Hồ Chí Minh) Chọn bulông M10, lực xiết cho phép bulông tạo : d π.[σ] 10 3,14.150 [ Q] = = = 9057,7 (N) 5,2 5,2 Vậy chọn kích thước cấu theo bảng 8-30,trang 434,Sổ tay CNCTM tập2 M10 L = 80 mm B = 32 mm H = 16 mm , chọn l = l1 = 36 mm ⇒ Q = 2Wct = 2.1590 = 3180 (N) Vậy Q < [Q] -Theo bảng 8-51,trang 469,sổ tay CNCTM tập 2, ta chọn đai ốc M10 , dùng cờ lê vặn với thông số: Đường kính ren tiêu chuẩn: d = 10mm Bán kính trung bình: rtb =4,5mm Chiều dài tay vặn: L =120mm Lực tác động vào tay vặn: P = 45N Lực kẹp: Q =3150N SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:39 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG PHẦN VIII - TÍNH SAI SỐ CHẾ TẠO CHO PHÉP CỦA ĐỒ GÁ Khi thiếtkếđồ gá cần ý số đặc điểm sau đây: _Sai số đồ gá ảnh hưởng đến sai số kích thước gia công, phần lớn ảnh hưởng đến sai số vò trí tương quan bề mặt giacông bề mặt chuẩn _Nếu chi tiết giacông dao đònh hình dao đònh kích thước sai số đồ gá không ảnh hưởng đến sai số kích thước sai số hình dáng bề mặt giacông _Nếu giacông phiến dẫn dụng cụ sai số đồ gá ảnh hưởng đến khoảng cách tâm lỗ giacông kích thước từ mặt đònh vò tới tâm lỗ _Sai số đồ gá phân độ ảnh hưởng đến sai số bề mặt giacông _Khi phay, bào, chuốt đồ gá nhiều vò trí độ xác kích thước độ xác vò trí bề mặt giacông mặt chuẩn phụ thuộc vào vò trí tương quan chi tiết đònh vò đồ gá _Độ không song song mặt đònh vò mặt đáy đồ gá gây sai số dạng bề mặt giacông mặt chuẩn _Sai số đồ gá tiện ngoài, tiện trong, mài ngoài, mài ảnh hưởng đến sai số vò trí tương quan bề mặt giacông bề mặt chuẩn chi tiết gia công, không ảnh hưởng đến sai số hình dáng bề mặt giacông Trong sản xuất đơn hàng loạt nhỏ, kích thước đạt phương pháp cắt thử sai số đồ gá không ảnh hưởng đến kích thước giacôngkể sai số hình dáng, ảnh hưởng đến vò trí tương quan bề mặt chi tiết dùng phương pháp xác đònh gần sai số chế tạo cho phép đồ gá [εct] chưa có phương pháp đảm bảo xác đònh xác sai số chế tạo cho phép đồ gá Sai số gá đặt tính theo công thức sau: ε gd = ε c + ε k + ε ct + ε m + ε dc Ở : εgđ_ sai số gá đặt εc_ sai số gá chuẩn εk_ sai số gá kẹp chặt εct_ sai số gá chế tạo εm_ sai số gá mòn εđc_ sai số gá điều chỉnh Ta xét thành phần công thức trên: SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:40 Đồ án côngnghệ chế tạo máy Sai số chuẩn: ε c = - ⇒ εc = GVHD: ĐỖ MẠNH LONG δD (1 − ) ,với δD = 0,8 , α = 45 sin α 0.8 (1 − ) = 0,12mm sin 45 - Sai số kẹp chặt: εk=5 µm (Bảng 3-14,trang90,hướng dẫn thiếtkếđồ án CNCTM) _Sai số mòn: đồ gá bò mòn ε m = β N (µm) β: hệ số phụ thuộc vào kết cấu đồ gá (β=0,1) N: số lượng chi tiết giacôngđồ gá ε m = 0,1 20592 = 14.4 (µm) = 0,014 mm _Sai số điều chỉnh εđc: sai số sinh trình lắp ráp điều chỉnh đồ gá Sai số điều chỉnh phụ thuộc vào khả điều chỉnh dụng cụ để điều chỉnh lắp ráp Trong thực tế tính toán đồ gá ta lấy εđc =5 µm _Sai số gá đặt εgđ: [ε ] = 13 δ (δ: dung sai nguyên công, δ=0,4mm) gd ε gd = 0,4 = 0,133mm (mm) Sai số chế tạo cho phép đồ gá [εct]: [ε ct ] = [ε gd ]2 − [ε c + ε k + ε m + ε dc2 ] = ( 0,133) − ( 0,12 + 0.005 + 0,014 + 0,005 ) = 0,003 ≈ 0,055 (mm) PHẦN IX – NGUYÊN TẮC LÀM VIỆC CỦA ĐỒ GÁ - Chi tiết giacông đưa vào đồ gá,chi tiết đònh vò phiến tỳ phẳng hạn chế bậc tự do,chi tiết đònh vò mặt trụ lỗ∅20,7 khối V ngắn hạn chế bậc tự đònh vò mặt bên chốt tỳ hạn chế bậc tự xoay.Do chi tiết giacông đònh vò đồ gá hạn chế bậc tự - Đònh vò xong, lấy bạc , lắp đai ốc M10 vào dùng cờ lê siết lại kẹp chặt chi tiết - Lắp bạc dẫn hướng khoan vào - Mở máy tiến hành khoan lỗ ∅18 - Sau khoan xong,tiến hành thay bạc dẫn hướng để khoét lỗ ∅20,5 - Sau khoét xong,tiến hành thay bạc dẫn hướng để doa lỗ ∅20,7 - Sau doa xong ta dùng cờ lê tháo bu lông M10,lấy bạc ra, ta lấy chi tiết giacông tiếp tục gá đặt chi tiết khác vào SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:41 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG KẾT LUẬN - Sau thời gian nghiên cứu, tham khảo tài liệu, vận dụng kiến thức học kết hợp với hướng dẫn, giúp đỡbạn bè hướng dẫn tận tình thầy Đỗ Mạnh Long , em thực xong đồ án môn học côngnghệ chế tạo máy qua việc thiếtkếquytrìnhcôngnghệgiacôngGiáđỡtrụclàm - Qui trìnhcôngnghệ đáp ứng yêu cầu suất sản suất, đảm bảo yêu cầu kỹ thuật chi tiết giacông : độ xác kích thước, sai số vò trí, hình dáng hình học, độ nhám bề mặt gia công… đáp ứng mặt kinh tế nhằm giảm giá thành sản phẩm - Qúa trình thực đồ án, mặt dù em nỗ lực nghiên cứu, cân nhắc, tính toán song hạn chế trìnhđộ kiến thức kinh nghiệm thực tế nên chắn mắc phải nhiều sai sót, chưa đạt tối ưu phương pháp côngnghệ Chúng em mong nhận ý kiến đóng góp bảo thầy cô bạn để rút kinh nghiệm cho công việc sau tốt - Em xin chân thành cảm ơn hướng dẫn thầy Đỗ Mạnh Long, giúp đỡbạn để tạo điều kiện cho em hoàn thành đồ án Ngày hoàn thành 10 tháng năm 2007 SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:42 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG TÀI LIỆU THAM KHẢO [1] Lê Trung Thực – Đặng Văn Nghìn Hướng dẫn thiếtkếđồ án môn học côngnghệ chế tạo máy, trường ĐHBK TP Hồ Chí Minh 1992 [2] Nguyễn Đắc Lộc – Ninh Đức Tốn – Lê Văn Tiến – Trần Xuân Việt Sổ tay thiếtkếcôngnghệ chế tạo máy Tập 1, Nhà xuất khoa học kỹ thuật 2000 [3] Nguyễn Đắc Lộc – Ninh Đức Tốn – Lê Văn Tiến – Trần Xuân Việt Sổ tay thiếtkếcôngnghệ chế tạo máy Tập 2, Nhà xuất khoa học kỹ thuật 2000 [4] Bộ Môn CôngNghệ Chế Tạo Máy Sổ tay thiếtkếcôngnghệ chế tạo máy Tập 1, trường ĐHBK Hà Nội 1970 [5] Bộ Môn CôngNghệ Chế Tạo Máy Sổ tay thiếtkếcôngnghệ chế tạo máy Tập 2, trường ĐHBK Hà Nội 1970 [6] Nguyễn Ngọc Anh Sổ tay côngnghệ chế tạo máy Tập 1, Nhà xuất KHKT Hà Nội 1970 [7] Trần Văn Đòch Thiếtkếđồ án CNCTM, Nhà xuất KHKT Hà Nội 1999 [8] Phạm Quang Lê Các phương pháp đo kiểm tra sản xuất khí, Nhà xuất công nhân kỹ thuật Hà Nội 1976 [9] Trần Văn Đòch Sổ tay đồ gá ATLAS, Nhà xuất KHKT Hà Nội 1999 [10] Hồ Viết bình, lê đăng hoành, nguyễn ngọc đào , Khoa khí chế tạo máy Đại Học Sư Phạn Kỹ Thuật TP Hồ Chí Minh Đồ gá giacông khí tiện phay bào mài, Nhà xuất đà nẵng [11] Trần Hữu Quế Vẽ kỹ thuật khí Tập 1, Nhà xuất giáo dục 1998 [12] Đặng Văn Nghìn – Phạm Ngọc Tuấn – Lê Trung Thực – Nguyễn Văn Giáp – Thái Thò Thu Hà Các phương pháp giacông kim loại, Nhà xuất Đại Học Quốc Gia TP Hồ Chí Minh SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:43 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG MỤC LỤC PHẦN : PHÂN TÍCH CHI TIẾT GIACÔNG Phân tích chức Tính côngnghệ chi tiết Tính khối lượng chi tiết Xác đònh dạng sản xuất 6-7 PHẦN : PHƯƠNG PHÁP CHẾ TẠO PHÔI Phương pháp chế tạo phôi. Bản vẽ lòng phôi. Bản vẽ vật đúc. - PHẦN : THIẾTKẾ QUI TRÌNHCÔNGNGHỆ Đường lối côngnghệ Phương pháp giacông Đề xuất phương án giacông -9 PHẦN - THIẾTKẾ NGUYÊN CÔNG Nguyên công 1. - 10 Nguyên công 2. 13 Nguyên công 3. - 14 Nguyên công 4. - 16 Nguyên công 5. - 18 Nguyên công 6. - 21 Nguyên công 7. - 24 Nguyên công 8. - 26 Nguyên công 9,10. 28 10 Nguyên công 11. 28 SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:44 Đồ án côngnghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG PHẦN - TÍNH LƯNG DƯ GIACÔNG PHẦN - TÍNH CHẾ ĐỘ CẮT GIACÔNG CƠ KHÍ PHẦN - TÍNH LỰC KẸP CHI TIẾT + Tính lực kẹp cần thiết -38 + Lực kẹp câú kẹp tạo -39 PHẦN - TÍNH SAI SỐ CHẾ TẠO CHO PHÉP CỦA ĐỒ GÁ -40 PHẦN IX – NGUYÊN TẮC LÀM VIỆC CỦA ĐỒ GÁ -42 KẾT LUẬN @ TÀI LIỆU THAM KHẢO SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:45 ... tiễn Sau thời gian trang bò kiến thức công nghệ, em giao làm đồ án với đề tài: “ thiết kế quy trình công nghệ gia công GIÁ ĐỢ TRỤC LÀM SẠCH” Mặc dù cố gắng mình,nhưng kiến thức thời gian có hạn,... 80 ( m) Thiết kế vẽ chi tiết lòng phôi: Dựa vào bảng 3-95 (sổ tay CNCTM) ta có lượng dư gia công hình vẽ SVTH: BÙI ĐÌNH VỸ Trang:7 Đồ án công nghệ chế tạo máy GVHD: ĐỖ MẠNH LONG Bản vẽ thiết kế. .. III - THIẾT KẾ QUI TRÌNH CÔNG NGHỆ 1/ Xác đònh đường lối công nghệ: Trong sản xuất hàng loạt hàng khối, qui trình công nghệ xác đònh theo nguyên tắc phân tán nguyên công tập trung nguyên công