Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống
1
/ 12 trang
THÔNG TIN TÀI LIỆU
Nội dung
C3 LÝ THUYẾT XÁC ĐỊNH SẢN LƯNG QUỐC GIA I.Các thành phần tổng cầu: AD = C +I II.Xác định điểm cân sản lượng quốc gia III.Mô hình số nhân I.TIÊU DÙNG VÀ ĐẦU TƯ 12/25/2012 Tran Bich Dung 1.Tiêu dùng tiết kiệm: Phụ thuộc vào: Thu nhập khả dụng(YD) Thu nhập thường xuyên giả thuyết vòng đời Của cải(tài sản), lãi suất 12/25/2012 Tran Bich Dung Thu nhập, tiêu dùng &tiết kiệm Tiêu dùng & tiết kiệm Yd C S APC APS 2000 2150 -150 1,08 -0,08 3000 3100 -100 1,03 -0,03 4000 4000 0,96 0,95 0,90 0,10 0,80 0,20 0,75 0,25 0,925 0,075 12/25/2012 Tran Bich Dung APC MPC:Khuynh hướng tiêu dùng biên:phản ánh tiêu dùng tăng thêm YD tăng thêm đơn vị MPC 12/25/2012 C Yd APS: Khuynh hướng tiết kiệm trung bình: APS Yd S Yd 12/25/2012 Tran Bich Dung Tiêu dùng & tiết kiệm MPS:Khuynh hướng tiết kiệm biên: MPS C APS = 1-APC Tiêu dùng & tiết kiệm APC: Khuynh hướng tiêu dùngtrung bình 0,05 0.04 6000 5550 450 MPS 5000 4800 200 MPC S Yd Yd1= 2000→ C1= 2150; S1 = -150 Yd2= 3000→ C2= 3100; S2 = -100 ∆ Yd=Yd2 -Yd1 →∆ C=C2-C1 ∆ S= S2 - S1 1000 → 950 ; 50 →0,95=MPC; 0,05=MPS MPS= - MPC Tran Bich Dung 12/25/2012 Tran Bich Dung Hàm tiêu dùng: Phản ánh mức tiêu dùng dự kiến mức thu nhập khả dụng: C = C0 + Cm.Yd Với: C0: Tiêu dùng tự định(tối thiểu) Cm = MPC=∆C/∆Yd:( khuynh hướng)tiêu dùng biên 12/25/2012 Yd2 Hàm tiêu dùng Tran Bich Dung C Yd F C2 dư C’ Yd’ thiếu B Điểm vừa đủ (Điểm trung hoà) ∆C ∆Yd S = Yd – C = Yd – (C0+ Cm.Yd) S = - C0 + (1 – Cm)Yd S = - C0 + Sm.Yd 450 Yd’ 12/25/2012 Yd1 Yd2 Yd Tran Bich Dung 12/25/2012 Tran Bich Dung C, S Haøm tiết kiệm Tran Bich Dung E Yd’ -C0 11 12/25/2012 D B C0 C(Yd) A C’ VD: C =800 + 0,6Yd → S = YD – C S = YD – (800 + 0,6Yd) S = - 800 + ( – 0,6)Yd S = - 800 + 0,4Yd 10 C C1 Sm = MPS =∆S/ ∆Yd:khuynh hướng tiết kiệm biên 12/25/2012 Phản ánh mức tiết kiệm dự kiến mức thu nhập khả dụng Từ hàm C, ta suy hàm tiết kiệm: C0 Tran Bich Dung Hàm tiết kieäm E A 12/25/2012 C(Yd) D C1 VD: C = 800 + 0,6Yd Yd = →C = 800 Yd1 = 1.000 →C1 = 1.400 Yd2 = 2.000 →C2 = 2.000 Trên đồ thị Cm = MPC = ∆C/∆Yd độ dốc đường C 450 Yd’ F G Yd1 Tran Bich Dung Yd2 S Yd 12 2.Đầu tư (I ) 2.Đầu tư (I ) Có vai trò kinh tế: Ngắn hạn: phận lớn hay thay đổi tổng cầu: I↑→ AD↑→ Y↑,U↓ Dài hạn: I tạo tích luỹ vốn→ khả sản xuất tăng ↑→ Yp↑→ g↑ 12/25/2012 Tran Bich Dung Y↑→ I↑ r↑→ TC đầu tư↑→khả sinh lợi dự án↓(NPV ↓)→I↓ 13 2.Đầu tư (I ) Thuế suất Tm ↑→ I↓ Kỳ vọng nhà đầu tư: 12/25/2012 Lạc quan→ I↑ Bi quan → I↓ Tran Bich Dung 15 Hàm đầu tư I = I0 + Im.Y + Imr.r Im>0: đầu tư biên theo Y r Im AD:Thò trường hàng hoá dư thừa: Itt > Idk → Các DN phải điều chỉnh giảm Y↓= Y1 Y =Y1: Y= AD ,Itt = Idk: Thị trường hàng hoá cân Tran Bich Dung Tran Bich Dung 40 3.Xác định sản lượng cân dựa vào S dự kiến I dự kiến Sản lượng cân 12/25/2012 Nếu Y tt(Y0) < Ycb (Y1):Y0 taùc động lan truyền kinh tế 12/25/2012 I B 12/25/2012 2.Công thức tính số nhân D III MÔ HÌNH SỐ NHÂN VD:C= 800 + 0,6YD→S = -800+ 0,4Y I = 400 + 0,2Y Caùch 2:Ycb S=I -800+ 0,4Y = 400+ 0,2Y 0,2Y = 1.200 Y = 6.000; S = I = 1.600 12/25/2012 E A -C0 12/25/2012 S C 47 B2:Tổng cầu tăng thêm ∆AD1= Am*∆Y= 0,8*1= 0,8→Sản lượng & thu nhập tăng thêm ∆Y1 = 0,8 B3: Tổng cầu tăng thêm ∆AD2 = Am2*∆Y= 0,8*0,8*1= 0,64→Sản lượng & thu nhập tăng thêm ∆Y2 = 0,64…… 12/25/2012 Tran Bich Dung 48 2.Công thức tính số nhân tỷ Y = …quá trình tiếp diễn, vòng n tỷ Như ban đầu tổng cầu tự định tăng đvt cuối sản lượng tăng k đvt: k = + Am + Am2 + …=1+ 0,8 +0,82… 0,8 tyû 0,64 tyû 12/25/2012 Tran Bich Dung 49 2.Công thức tính số nhân 12/25/2012 AD 0,8 tỷ Y AD 0,64 tyû Y 0,83 tyû AD ………… Tran Bich Dung 50 Tóm tắt trình: ∆Y =1 + 0,80 + 0,64 +… = ∆Io + Am ∆Io + Am2 ∆Io +… Y *x a a 1; n (0 Y 2.Công thức tính số nhân Trong toán học người ta chứng minh: ∑= x +a.x + a2.x +… + an.x 12/25/2012 AD k ) Tran Bich Dung 51 * Io Am 1 Am 12/25/2012 Tran Bich Dung 52 AD 2.Công thức tính số nhân AD2 E2 AD2 C Y Y 1 * A0 A m C m Y I * A0 Y m C m Tran Bich Dung A m I A * m C m I m 53 D ∆A0 A B E ∆Y=k* ∆A0 A0 m 1 AD1 A1 A * k 12/25/2012 A Ta tìm số nhân AD1 G 12/25/2012 450 Y1 Y2 Tran Bich Dung Y 54 AD AD2 2.Công thức tính số nhân E2 6500 C 6180 A 6100 80 80 AD1 G D B 100 100 6000 A1=1300 E ∆A0 ∆Y=k* ∆A0 A0=1200 450 6000 6100 12/25/2012 6500 Y Tran Bich Dung 55 VD:AD = 1200 + 0,8Y ∆I0= 70, ∆C0 =30 ∆A0= ∆C0 +∆I0= 70+30 = 100 AD2 = AD + ∆A0 AD2 = 1300 + 0,8Y Coù cách xác định Ycân mới: 12/25/2012 Tran Bich Dung 56 3.Nghịch lý tiết kiệm Cách 1: dựa vào pt cân bằng: Y = AD2 Y = 1.300 + 0,8Y →Y2 = 6.500 Caùch 2: dựa vào mô hình số nhân: k= 1/(1-Cm-Im) 12/25/2012 =1/(1 – Am) =1/(1- 0,6 -0,2) =5 ∆Y = k ∆A0 = 5*100 = 500 Y2 = Y1 + ∆Y Y2 = 6.000 + 500 = 6.500 Tran Bich Dung S,I E2 S2=I2 S2 E1 “Khi người muốn tăng tiết kiệm mức thu nhập so với trước, cuối tiết kiệm giảm xuống” 57 C S1=I1 Đó nghịch lý tiết kiệm YD không đổi, S↑→ C↓→ AD↓→ Y↓→ YD↓→ S↓ 12/25/2012 Tran Bich Dung 58 S,I S I S1=I0 Y C S E2 I E1 I0 ∆S Y2 Y1 -C0 12/25/2012 ∆S Y2 Y Y1 -C0 Tran Bich Dung 59 12/25/2012 Tran Bich Dung 60 10 S2 S,I E2 S1=I1 E1 S2=I2 I2 I1 ∆I I0 S,I S1=I1 S2=I2 C E2 E1 I1 I0 ∆S -C0 Y1 Y Tran Bich Dung ∆S -C0 Để nghịch lý không xảy ra, phải tăng I lượng S tăng∆I = ∆S 12/25/2012 61 Y2 Y1 Y Y1 > Yp:S↑→C↓→AD↓ →Y↓= Yp,P↓( toát) 12/25/2012 Tran Bich Dung 62 Yp S,I S S1=I1 E1 E2 S2=I2 3.Nghịch lý tiết kiệm I I0 ∆S -C0 Y2 Y1 Y - Y1