Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép. Đồ án kết cấu bê tông cốt thép.
Trang 1THIẾT KẾ SÀN SƯỜN CÓ BẢN LOẠI DẦM
1.SỐ LIỆU TÍNH TOÁN
Hình 1: Sơ đồ sàn
1 - Sơ đồ sàn theo hình 1
2 - Kích thước tinh từ giữa trục dầm đến trục tường: L1= 1.9m; L2 =6.3m
Chọn tường chịu lực có chiều dày t = 34 cm
3 - Hoạt tải tiêu chuẩn Ptc = 7.2 KN/m2; chọn hệ số vượt tải n = 1,2
4 - Vật liệu: Bê tông B20, cốt thép của bản và cốt đai của dầm loại
AI, cốt dọc của dầm loại AII
Bảng1:Tổng hợp số liệu tính toán
f,p Bê tông
B15(Mpa)
Cốt thépSàn
d<=10(Mpa)
Cốt đaid<=10(Mpa)
Cốt dọcd<=12(Mpa)1.9 6.3 7.2 1.2 Rb=8.5
Trang 2
Gạch ceramicVữa lót
Vữa trátBê tông cốt thép
Hình 2: Các lớp cấu tạo sànGạch ceramic g=10 mm g=20 kN/m3 n =1.1
Vữa lớp v=25 mm v=18 kN/ m3 n =1.3
Bê tông cốt thép b=hb bt=25 kN/ m3 n =1.1
Vữa trát vt=20 mm vt=18 kN/ m3 n =1.3
II.TÍNH TOÁN BẢN:
1 Phân loại bản sàn
Xét tỷ số 2 cạnh ô bản 3 315 2
9 1
3 6 1
Xem bản làm việc một phương Ta có sàn sườn toàn khối bản dầm Các dầm trục 2 đến 5 là dầm chính; các dầm ngang là dầm phụ
Để tính bản, cắt một dải rộng b1 = 1m vuông góc với dầm phụ và xem nhưmột dầm liên tục
2 Chọn sơ bộ kích thước các bộ phận.
* Bản: Tính sơ bộ chiều dày bản theo công thức: hb = m D x l
+ Với D = 1 (phụ thuộc vào tải trọng D= 0,8 ÷ 1,2 )
+ m = 30 với bản lọai dầm m= 30 ÷ 35
+ L = L1 = 190 cm cạnh bản theo phương chịu lực
* Dầm phụ: Với dầm phụ md = 12 ÷ 20
nhịp dầm Ld = L2 = 6.9m ; chiều cao dầm phụ: hdp =
Trang 33 Sơ đồ tính
Cắt theo phương cạnh ngắn một dải có chiều rộng b = 1 m, xem bản như một dầm liên tục nhiều nhịp, gối tựa là các tường biên và dầm phụ (hình 3)
Bản sàn được tính theo sơ dồ khớp dẻo, nhịp tính toán lấy theo mép gối tựa
Đối với nhịp biên:
2 2 2
dp ob
C t b L
1690mm
2
120 2
340 2
Hình 3: Sơ đồ tính toán của dải bản
Cb – đoạn bản kê lên tường, chọn Cb =120 mm
4.Xác định tải trọng
4.1 Tĩnh tải
Xác định trọng lượng bản thân các lớp cấu tạo sàn:
gs = (ni i)Kết quả tính toán được trình bày trong bảng 2:
Trang 4Lớp cấu tạo Chiều
dày
I (mm)
Trọnglượngriêng
I (kN/m3)
Trị tiêuchuẩn
gsc(kN/m3)
Hệ số độtin cậy vềtải trọngn
Trị tínhtoán
Trang 5Hình 4: Sơ đồ tính và biểu đồø mômen của bản sàn
6 Tính cốt thép
- Chọn a = 15 cm cho mọi tiết diện
- Chiều cao làm việc của bản h0 = h - a = 80 - 15 = 65mm
a- Tính cốt thép cho nhịp biên :
65
* 1000
* 5 8
M b m
< D =0.37 Thỏa mản điều kiện hạn chế
* Tính tiết diện cốt thép :
1 0 5 1 0 5 0 092 0 954
0
225 65
* 954 , 0
* 225
% 346 , 0
% 100
* 65
* 1000
225
% 100
Khi tính %= 0,346% là hợp lý
Dự kiến dùng cốt 6, as = 28.3 mm2 , khoảng cách giữa các cốt sẽlà:
mm A
a b
* 1000
Trang 62 2
2 0 1
089 0 65
* 1000
* 5 8
0 093 D =0.37 Thõa mãn điều kiện hạn chế
Hệ số cánh tay đoàn nội lực:
1 0 5 1 0 5 0 093 0 954
2 0
227 65
* 954 , 0
* 225
a b
* 1000
100%
* 65
* 1000
227 100%
* h
* b
2 0 1
061 0 65
* 1000
* 5 8
0 063 D =0.37 Thõa mãn điều kiện hạn chế
Hệ số cánh tay đoàn nội lực:
1 0 5 1 0 5 0 063 0 969
2 0
215 65
* 969 , 0
* 225
a b
* 1000
100%
* 65
* 1000
215 100%
* h
* b
Trang 7Chọn 6, a = 130cm có As = 218mm2.
c - Giảm cốt thép 20% cho gối giữa và nhịp giữa:
Tại các nhip giữa và gối giữa trong vùng cho phép giảm cốt thép20%:
As = 0,8 x 215 = 172 mm2
% 265 , 0
% 100
* 65
* 1000
172
% 100
28.3
* 1000 A
a
* b
a
s
s 1
As(mm2Nhịp biên
Gối 2
Nhịp giũa, gối
giữa
3.153.182.19
0.0880.0890.061
0.0920.0930.063
225227215
0.3460.3490.265
666
120120160
236236218
d - Kiểm tra chiều cao làm việc h 0:
Lấy lớp bảo vệ 1cm.
Tiết diện dùng 6: h0 = h-a = 8 –(1+0,3) = 6,7cm
Trị số ho lớn hơn so với trị số đã dùng để tính toán là 6,5 cm, dùngđược và thiên về an toàn
7.Bố trí cốt thép
Xét tỷ số : ps/gs = 2 48
48 3
64 8
Ta có 1<2.48<3 14 Lo =0.25 1700 =425 mmChọn Lo = Lop= 430 mm
Đối với các ô bản có dầm liên kết ở bốn biên, vùng gạch chéotrên hình 5, được giảm 20% lượng thép so với kết quả tình được
Ở các gối giữa và nhịp giữa:
Trang 8As = 0,8 x 215 = 172 mm2Chọn 6, a = 160 mm có As = 177mm2
Cốt thép cấu tạo chịu mômen âm dọc theo các gối biên và phía trên dầm chính được xác định như sau:
6 a 200
As,ct 50%As gối giữa =0.5215=107.5 mm2Chọn 6 a 200 có As = 141 mm2
Cốt thép phân bố chọn theo điều kiện sau:
3 32 3 1900
6300 1
2
L L
Trang 9MẶT CẮT A-A
Ø6 a 320 Ø6 a 320
1
2
3 4
5
4 4
4 A
MẶT CẮT B-B
Trang 10Ø6 a 300
7
8 9
7 Ø6 a200
Ø6 a300
Ø6 a 200
III.TÍNH TOÁN DẦM PHỤ:
1.Sơ đồ tính:
Dầm phụ là dầm liên tục 5 nhịp, gối lên dầm chính và tường
Chiều dày tường t = 340mm
Đoạn dầm gối lên tường Sd = 220mm
Bề rộng dầm chính bdc = 300m, theo giả thiết
Nhịp tính toán:
- Nhịp giữa: L = L2 – bdc = 6300 – 300 = 6000 mm
- Nhịp biên:
cm S
t b L
2
220 2
340 2
300 6300 2
2 2
Vì khoảng cách giữa các dầm đều nhau L1 = 1.9m nên:
- Hoạt tải dầm: Pd = Ps x L1 = 8.64 x 1.9 = 16.42 KG/m
- Tĩnh tải: gd = gb x l1 + g0
Trong đó:
+ g0: Trọng lượng bản thân dầm phụ (Phần sườn trừ phần bản )
g0 = bdp (hdp – hb) x 0 x n= 0,2*(0,5-0,07)*25*1,2 = 2.58KG/m
Trang 11+ gb x L1: Trọnglượng bản thân truyền vào
42 16
Tung độ tại các tiết diện của biểu đồ mômen tính theo công thứcsau:
M= *qdp*Lo2 (đối với nhịp biên Lo=Lop)
k
,
tra ở phụ lục 8
Kết quả tính toán được tính toán trong bảng 4
Mômen âm triệt tiêu cách mép gối tựa một đoạn:
X1=k*Lop=0.24*6.09=1.46 mMômen dương triệt tiêu cách mép gối tựa moat đoạn:
Đối với nhịp biên:
X2=0.15*Lop=0.15*6.09=0.914 mĐối với nhịp giữa:
X3=0.15*Lo=0.15*6=0.9 mMômen dương lớn nhất cách gối tựa biên một đoạn:
Trang 123.2 Biểu đồ bao lực cắt
Tung độ của biểu đồ bao lực cắt được xác định như sau:
Hình 9 Biểu đồ bao nội lực của dầm phụ
4 Tính cốt thép
Bê tông có cấp độ bean chịu nén B15:Rb=8.5 MPa; Rbt=0.75 MPa
Cốt dọc dầm phụ sử dụng loại CII: Rs=280 MPa
Cốt đai dầm phụ sử dụng loại CI: Rsw=175 MPa
4.1 Cốt dọc
a) Tại tiết diện ở nhịp
Trang 13Tương ứng với giá trị mômen dương, bản cánh chịu nén, tiết diện tính toán là tiết diện chữ T.
Xác định Sf:
( 6
Chiều rộng bản cánh:
bf’=bdp+2Sf=200+2*480=1160 mmKích thước tiết diện chữ T(bf’=1160;hf’=80;b=200mm;h=500mm)
Xác định vị trí trục trung hòa:
Giả thiết a=45 mm ho=h-a=500-45=455 mm
b)Tại tiết diện ở gối
Tương ứng với trị mômen âm, bản cánh chịu kéo, tính cốt thép theo tiếtdiện chữ nhật bdp hdp=200500 mm
Hình 10.Tiết diện tính cốt thép dầm phụa)Tiết diện ở nhịp b)Tiết diện ở gối
Kết quả tính cốt thép được tóm tắt trong bảng 5
Bảng 5.Tính cốt thép dọc cho dầm phụ
Trang 14min=0.05% =bAs ho4.2.Cốt ngang
Tính cốt đai cho tiết diện bên trái gối 2 có lực cắt lớn nhất Q=93.3 kN
Kiểm tra điều kiện tính toán:
o bt n f
Bê tông không đủ chịu cắt, cần phải tính cốt đai chịu cắt
Chọn cốt đai d6 (asw= 28 mm2 ), số nhánh cốt đai n=2
Xác định bước cốt đai :
sw sw bt
n f b
Q
bh R
2 0
455 200 75 0 ) 0 0 1 ( 2 4
2 4
max
) 1
455 200 75 0 ) 0 1 ( 5
s ct
500
167 3
500 3
Chọn s=150 mm bố trí trong đoạn L/4 đoạn đầu dầm
Kiểm tra :
3 1 086 1 150 200
28 2 10 23
10 21 5 1 5
b
s wl
915 0 5 8 01 0 1 1
kN h
R b o
b b
w 0 3 1 806 0 915 8 5 10 0 2 0 455 383 3
Trang 15Đoạn dầm giữa nhịp:
mm
mm h
s ct
500
375 4
500 3 4 3
Chọn s =300 mm bố trí trong đoạn L/ 2 ở giữa giầm
5.Biểu đồ vật liệu
5.1.Tính khả năng chịu lực của tiết diện
Trình tự tính như sau :
Tại tiết diện đang xét, cốt thép bố trí có diện tích As.
Chọn chiều dày lớp bêtông bảo vệ cốt thép dọc C=25 mm; khoảng
cách thông thủy giữa 2 thanh thép theo phương chiều cao dầm t=30
m oth b b
s
bh R
A R
Kết quả tính toán được tóm tắt trong bảng 6
Bảng 6 Tính khả năng chịu lực của dầm phụ
688 462 226
46 32 32
454 468 468
0.043 0.028 0.014
0.042 0.028 0.014
85.7 57.2 28.6
606 380 226
48 32 31
452 468 469
0.221 0.134 0.079
0.199 0.125 0.076
70.0 44.0 26.7
3.4
Gối 2
bên phải
Cắt 2d12, còn 1d14+2d12 Cắt 1d14, còn 2d12
380 226
32 31
468 469
0.134 0.079
0.125 0.076
44.0 26.7 Nhịp 2
5.2 Xác định tiết diện cắt lý thuyết
Vị trí tiết diện cắt lý thuyết, x, được xác định theo tam giác đồng
dạng
Lực cắt tại tiết diện cắt lý thuyết, Q lấy bằng của biểu đồ bao
mômen
Trang 16Bảng 7 Xác định vị trí lực cắt tại tiết diện cắt lý thuyết
Tiết diện Thanh thép Vị trí điểm cắt lý thuyết x
Trang 17Gối 2
bên phải
5(1d14)
5.3 Xác định đoạn kéo dài W
Đoạn keó dài W được xác định theo công thức :
d d q
Q Q W
q sw sw
sw
Trong đoạn dầm có cốt đai d6 a 150 thì :
m kN
150
28 2 175
300
28 2 175
d-đường kính cốt thép được cắt
Kết quả tính các đoạn W được tóm tắt trong bảng 8
Trang 18Bảng 8 Xác định đoạn kéo dài W của dầm phụTiết diện Thanh
thép Q(kN) q(kN/m)sw W(mm)tính 20d(mm) W(mm)chọnNhịp biên
Bên trái
3(2d12)
5
5.4 Kiểm tra về uốn cốt thép
Chi tiết uốn cốt thép được thể hiện trên hình 11
Bên trái gối 2, uốn thanh thép số 4(1d14) để chịu mômen
Uốn từ nhịp biên lên gối 2:xét phía mômen dương
Tiết diện trước có [M]tdt=57.2kNm (1d14+2d12)
Tiết diện sau có [M]tds=28.6 kNm (2d12)
Điểm bắt đầu uốn cách tiết diện trước một đoạn 1450 mm
2
6 28 2
1810-669=1141 mmUốn từ gối 2 xuống nhịp biên: xét phía mômen âm
Trang 19Tiết diện trước có [Mtdt] = 67.68 kNm (mép gối tựa)
Tiết diện sau có [Mtds] = 44.0 kNm (1d14 +2d12)
Điểm kết thúc uốn cách tiết diện trước một đoạn 475 mm:
0 44 67
835-276=559 mm
Nhịp 2: uốn 1d14 từ nhịp 2 lên gối 2, khả năng chịu lực của các thanh còn lại là Mtds=38,8 kNm Dựa vào hình bao mômen, tiết diện6,7 có mômen lần lượt là M6=16.54kNm, M7=53.3kNm Từ đó tính được M=38.8 kNm cách trục gối 2 một đoạn 1920 mm(có thể đo trực tiếp trong hình vẽ hoặc tính theo công thức nội suy gần đúng theo đường thẳng), cách mép gối một đoạn 1920-150=1770mm Đây là tiết diện sau khi uốn của thanh Ta chọn điểm kết thúc uốn cách mép gối một đoạn 1770-360=1410 mm Điểm này thõa mãn 2 điều kiện :
Điểm kết thúc uốn nằm ra ngoài tiết diện sau
Khoảng cách so với tiết diện sau là: 1770-1410=360
mm
h
234 2
468 2
Bên trái gối 3, uốn thanh thép số 9(1d14) để chịu mômen
Uốn từ gối 3 xuống nhịp 2 Xét phía mômen âm
Tiết diện trước có [Mtdt] = 52.8 kNm(3d14)
Tiết diện sau có [Mtds] = 35.9 kNm(2d14)
Điểm bắt đầu uốn cách tiết diện trước một đoạn 780 mm
Trên nhánh mômen âm, theo tam giác đồng
dạng, tiết diện sau cách tiết diện sau một
Trang 209 35 8
5.5 Kiểm tra neo cốt thép
Nhịp biên bố trí 3d14 + 2d12 có As = 688 mm2, neo vào gối 2d14 có:
2
2 688 229 3
1
A s Nhịp giữa bố trí 3d14 có As =462 mm2, neo vào gối 2d14 có :
2
2 462 154 3
1
Đoạn cốt thép neo vào gối biên tự do là lan > 5d, thường lấy
lan=10d=140 mm và vào các gối giữa là 280mm
Tại nhịp 2, nối thanh số 4(2d12) và thanh số 8(2d14).Chọn chiều dài đoạn nối là 500mm20d=280mm
IV Tính toán dầm chính
4.1 Sơ đồ tính
Dầm chính được tính theo sơ đồ đàn hồi, xem như một dầm liên tục có
4 nhịp tựa lên tường biên và các cột
Hình 11.Sơ đồ tính của dầm phụ
Cdc-đoạn dầm chính kê lên tường, chọn Cdc=340 mm
Nhịp tính toán lấy theo khoảng từ trục đến trục, cụ thể như sau:
L=3L1=3*1900=57004.2.Xác định tải trọng
Tải trọng từ bản sàn truyền lên dầm phụ rồi từ dầm phụ truyền lên dầm chính dưới dạng lực tập trung
G
P G
P G
P G
P G
P G
1900
Trang 21G l dp 2 11 6 3 57
Tĩnh tải tính toán:
kN G
p
P dp 2 16 42 6 3 103
4.3.Xác định nội lực
4.3.1.Biểu đồ bao mômen
4.3.1.1.Các trường hợp đặt tải
Sơ đồ tính dầm chính đối xứng, các trường hợp đặt tải được trình bày trên hình 14
4.3.1.2.Xác định biểu đồ bao mômen cho từng trường hợp tải
Tung độ của biểu đồ mômen tại tiết diện bất kỳ của từng trường hợp đặt tải được xác định theo công thức:
Trang 22Do tính chất đối xứng, nên chỉ cần tính cho 2 nhịp Kết quả tính biểu đồ mômen cho từng trường hợp tải được trình bày trong bảng 9.
Hình 14 Các trường hợp đặt tải của dầm 4 nhịp
Bảng 9.Xác định tung độ của biểu đồ mômen
0.143109.0
-0.286-218.0
0.07960.2
0.11184.6
-0.190-144.8
MP1
0.286167.9
0.238139.7
-0.143-83.96
-0.127-74.6
-0.111-65.2
-0.095-55.8
MP2
-0.048-28.2 -0.095-55.8 -0.143-84.0 0.206120.9 0.222130.3 -0.095-55.8
MP3
-0.321-183.2
-0.048-28.2
MP4
-0.031-18.2
-0.063-37.0
-0.095-55.8
-0.286-167.9
0.09555.8
Trang 23Trong các sơ đồ d, e, f và g bảng tra không cho các trị số tại một số
tiết diện, phải tính nội suy theo phương pháp cơ học kết cấu
Trang 254.3.1.3 Xác định biểu đồ bao mômen
Bảng 10 Xác định tung độ biểu đồ mômen thành phần
và biểu đồ bao mômen(kNm)
mg B
Trang 274.3.2 Biểu đồ bao lực cắt
4.3.2.1 Xác định biểu đồ lực cắt cho từng trường hợp tải
Tính và vẽ biểu đồ lực cắt :
Ta có quan hệ giữa mômen và lực cắt : “Đạo hàm của mômen chính làlực cắt” Vậy ta có: '
tg Q
4.3.2.2 Xác định các biểu đồ bao lực cắt
Bảng 12 Xác định tung độ biểu đồ lực cắt thành phần
và biểu đồ bao lực cắt
ĐoạnLực cắt A-1 1 – 2 2 – B B – 3 3 – 4 4 - C
Trang 28168.4 294.7
276.6
128.0
42.1 6.8
91.3 243.4
Hình 19 Biểu đồ bao lực cắt
Trang 294.4 Tính cốt thép
Bê tông có cấp độ bền chịu nén B15: Rb=8.5 MPa; Rbt=0.75MPa
Cốt thép dọc của dầm chính sử dụng loại CII: Rs=280MPa
Cốt thép đai của dầm chính sử dụng loại CI: Rsw=175MPa
4.4.1 Cốt dọc
a)Tại tiết diện ở nhịp
Tương ứng với giá trị mômen dương, bản cánh chịu nén, tiết diện tính toán là tiết diện chữ T
mm b
L
mm L
S
f
dc f
480 80
6 6
3000 )
300 6300
( 2 )
( 2
950 )
1900 3
( 6 )
3 ( 6
' 2 1
Chọn Sf=480mm
Chiều rộng bản cánh:
mm S
Xác định vị trí trục trung hòa:
Giả thiết a nhip 50mm h0 h a nhip 700 50 650mm
kNm
h h h b R
2
08 0 65 0 08 0 26 1 10 5 8 2
3 '
0 ' '
b) Tại tiết diện ở gối
Tương ứng với giá trị mômen âm, bản cánh chịu kéo, tính cốt thép
theo tiết diện chữ nhật b dc h dc 300 700mm
Giả thiết a goi 80mm h0 h a goi 700 80 620mm
Hình 21 Tiết diện tính cốt thép dầm chính a)Tiết diện ở nhịp b)Tiết diện ở gốiKết quả tính cốt thép được tóm tắt trong bảng 13
Bảng 13 Tính cốt thép dọc cho dầm chính
Trang 30A sc
Nhịp biên(1260
Gối 2(300700) 311.9 0.318 0.397 2242 1.2 6d22 2281Nhịp giữa(1260700) 214.9 0.047 0.049 1210 0.6 4d22 1521Gối 3(300700) 276.2 0.282 0.339 1916 1.0 4d25 1963
Do dầm chính tính theo sơ đồ đàn hồi nên điều kiện hạn chế
5 8 65 0
% 05
R
R bh
kN
bh
R bt
b n f b
7 83 62 0 3 0 10 75 0 ) 0 0 1 ( 6 0
) 1
(
3 0 3
cần phải tính cốt ngang(cốt đai và cốt xiên) chịu lực cắt
Chọn cốt đai d8 (asw=50 mm2 ), số nhánh cốt đai n=2
Xác định bước cốt đai theo điều kiện cấu tạo:
S ct
500
233 3
700 3
Chọn s=200 mm bố trí trong đoạn L1=1900 mm gần gối tựa
Kiểm tra:
kN bh
R R bs
na E E
b b b w
b b b
sw b
s w
467 62
0 3 0 10 5 8 915 0 076 1 3 0 3
.
0
915 0 5 8 01 0 1 1
3 1 076 1 200 300
50 2 10
23
10 21 5 1 5
1
3 0
1 1 1
3
4 1
Kết luận: dầm không bị phá hoại do ứng suất nén chính
Khả năng chịu cắt của cốt đai:
m kN s
na R
q sw sw
200
50 2 175
Trang 315 87 62 0 3 0 10 75 0 ) 0 0 1 ( 2
: cần tính cốt xiên chịu cắt cho gối B
Xác định bước cốt đai lớn nhất cho phép:
mm Q
bh R
440 7
294
620 300 75 0 ) 0 1 ( 5 1
) 1 (
2
2 0 4
3 3
.
45 sin 225
10 1 246 10
7 294
R
Q Q A
inc s
swb i
i inc
3 3
.
45 sin 225
10 1 246 10
6 276
R
Q Q A
inc s
swb i i
Bố trí cốt đai cho đoạn dầm giữa nhịp:
S ct
500
525 4
700 3 4 3
Chọn s=450 mm bố trí trong đoạn L1=1900 giữa dầm
4.5 Biểu đồ vật liệu
4.5.1 Tính khả năng chịu lực của tiết diện
Trình tự tính như sau:
Tại tiết diện đang xét, cốt thép bố trí có diện tích As
Chọn chiều dày lớp bê tông bảo vệ cốt thép dọc anhip=25 mm và
agối =40 mm; khoảng cách thông thủy giữa hai thanh thép theo phương chiều cao dầm t =30 mm
Xcas định a th h oth h dc a th
Tính khả năng chịu lực theo các công thức sau:
2 0
] [ ) 5 0 1
m oth b b
s
bh R
A R