1. Trang chủ
  2. » Luận Văn - Báo Cáo

Thiết kế Mạng Lưới Cấp Nước cho thành phố Vũng Tàu quy hoạch từ 2010 – 2030

12 1,3K 7
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 12
Dung lượng 840,5 KB

Nội dung

Tp Vũng tàu nằm ở phía nam của tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu, cách Tp Hồ Chí Minh 120 km. Vũng Tàu là một trung tâm du lịch lớn.

Trang 1

Chương 1 GIỚI THIỆU CHUNG

1.1 NHIỆM VỤ ĐỒ ÁN MÔN HỌC

Thiết kế Mạng Lưới Cấp Nước cho thành phố Vũng Tàu quy hoạch từ 2010 – 2030

1.2 GIỚI THIỆU SƠ LƯỢC KHU VỰC THẾT KẾ

1.2.1 Giới thiệu chung

Tp Vũng tàu nằm ở phía nam của tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu, cách Tp Hồ Chí Minh 120 km Vũng Tàu là một trung tâm du lịch lớn Sự kết hợp hài hoà giữa quần thể thiên nhiên biển, núi cùng kiến trúc đô thị và các công trình văn hoá như tượng đài, chùa chiền, nhà thờ tạo cho Vũng Tàu có ưu thế của thành phố du lịch biển tuyệt đẹp, đầy quyến rũ Vũng Tàu không có mùa đông, do vậy các khu nghỉ mát có thể hoạt động quanh năm.Vì thế, Vũng Tàu được biết đến như 1 thành phố du lịch biển, không chỉ nổi tiếng trong nước mà còn nổi tiếng ở nhiều nước trên thế giới phát triển kinh tế,

ta còn

Bên cạnh việc quan tâm đến vấn đề du lịch để phát triển kinh tế, Tp Vũng Tàu cũng phải chú ý đến việc cấp nước để đảm bảo cho cuộc sống của người dân và đảm bảo tiện nghi cho khách tham quan,

du lịch Nước có vai trò rất quan trọng đối với cuộc sống của con người, và trong hầu hết các hoạt động sinh hoạt cũng như sản d=suất của con người Vì thế, việc cấp nước ở Vũng Tàu phải được quan tâm và được quan tâm 1 cách đặc biệt Và việc đầu tiên cần được thực hiện đó là xây dựng 1 mạng lưới cấp nước cho toàn thành phố Vũng Tàu

1.1.2 Vị trí địa lý

Tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu là một tỉnh nằm ở phía Nam của nước Việt Nam, cách Tp Hồ Chí Minh 120km và thuộc miền Đông Nam Bộ

Phía Bắc giáp 3 huyện Long Thành, Long Khánh, và Xuân Lộc (thuộc tỉnh Đồng Nai )

Phía Tây giáp huyện Cần Giờ và thành phố Hồ Chí Minh

Phía Đông giáp huyện Hàm Tân (thuộc tỉnh Bình Thuận)

Phía Nam giáp biển Đông

 Diện tích toàn Tỉnh 1975,14 km2 ; chiều dài bờ biển là 305,4km

 Dân số : 842000 người

 Mật độ dân số : 426 người/km2

 Mức giảm sinh : 0.50%o

 Tỷ lệ tăng dân số chung : 2,666%

 Tỷ lệ tăng dân số tự nhiên : 1,466%

(Nguồn http://www.dulichvungtau.com, 2001)

Tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu có 7 đơn vị hành chính trong đó có thành phố Vũng Tàu, ba mặt giáp biển với chiều dài bán đảo 20km, còn lại phía Bắc giáp thị xã Bà Rịa

Trang 2

 Diện tích : 140,12km2

 Dân số (năm 2003) : khoảng 241500 người

 Khí hậu : Nhiệt đới gió mùa

 Nhiệt độ trung bình trong năm: 26-280C

 Có 2 mùa :

Mùa mưa từ tháng 5 đến tháng 10

Mùa khô từ tháng 11 đến tháng 4

 Nước biển : Nhiệt độ trung bình từ 25 – 290C; thường xuyên có độ mặn 32-35%

 Độ ẩm không khí trung bình : 80%

 Lượng mưa hàng năm khoảng 1500 mm, chia làm 2 mùa rõ rệt :

Mùa mưa : từ tháng 5 đến tháng 10, chiếm 90% lượng mưa

Mùa khô : từ tháng 11 đến tháng 4 năm sau, chiếm 10% lượng mưa

Nguồn http://www.dulichvungtau.com số liệu 2003

Hình 1.1Bản đồ thành phố Vũng Tàu

1.3 LỰA CỌN NGUỒN CẤP NƯỚC

Dựa vào bản đồ tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu, ta thấy, nguồn có thể dung để cấp nước là sông Thị Vải và sông Dinh Tuy sông Thị Vải có trữ lượng lớn hơn nhưng hiện nay con sông này đang bị ô nhiễm nghiêm trọng do nhà máy Vedan xả trực tiếp nước thải chưa qua xử lý vào sông Vì thế, ta chọn sông Dinh làm nguồn cấp nước cho hệ thống xử lý nước cấp cho thành phố Vũng Tàu

Trang 3

Thêm vào đó sông Dinh dài 8km, có bề rộng tới hơn 20 m, độ sâu từ 4 đến 6 m Ưu điểm của sông Dinh là bán nhật triều (một ngày thuỷ triều lên xuống 2 lần), biên độ thủy triều tới 3,5 m, đủ điều kiện để làm nguồn cấp nước cho thành phố Vũng Tàu

1.3.1 Tính chất nguồn cấp nước

Bảng 1 Tính chất nguồn nước cấp và TCVN về chất lượng nước uống.

Chú ý: Những chỉ tiêu khác không được đề cập đến trong bảng, đều thỏa mãn Tiêu chuẩn vệ sinh nước sạch ban hành ngày 11/03/2005 của Bộ Y Tế

Trang 4

Chương 2 TÍNH TOÁN PHÂN BỐ LƯU LƯỢNG

2.1 LƯU LƯỢNG TÍNH TOÁN

2.1.1 Dự đoán dân số

Dân số tp Vũng Tàu năm 2003 241500, tỷ lê gia tăng dân số chung là 2,666%/năm Ta giả định tỷ

lệ gia tăng dân số là không đổi trong các năm, ta tính toán được dân số trong các năm như sau:

Bảng 2.1 Dự đoán dân số thành phố Vũng Tàu

Theo dự đoán đến năm 2030, dân số TP Vũng Tàu 491401 người, diện tích 141,12km2, mật độ dân

số 3482 người/km2

2.1.2 Lưu lượng tính toán

Lưu lượng tính toán

Q = Qsh + Qcc + QTH + Qks + Qcv + Qtt + Qbv + Qcn

Qsh : Lưu lượng nước cấp cho sinh hoạt

Qcc : Lưu lượng nước cấp cho chữa cháy = 10% Qsh

QTH : Lưu lượng nước cấp cho trường học, công ty = Q1 + Q2

Qks : Lưu lượng nước cấp cho khách sạn, nhà nghỉ

Qcv : Lưu lượng nước cấp cho tưới đường, tưới cây công viên

Qtt : Lưu lượng nước thất thoát

Qbv Lưu lượng nước cấp cho bệnh viện

Qcn: Lưu lượng nước cấp cho các nghành tiêu thủ công nghiệp

Giả định TP.Vũng Tàu có khoảng 50% dân số có thiết bị vệ sinh trong nhà gồm vòi tắm hoa sen, bồn tắm tiêu chuẩn cấp nước cho số dân này có thể chọn là 200 l/ng/ngđ, và 50% dân số có thiết bị

Trang 5

vệ sinh trong nhà là chậu tắm, thiết bị thoát nước bên trong, tiêu chuẩn cấp nước cho số dân này là

100 – 150 l/ng/ngđ, ta có thể chọn 150 l/ng/ngđ (TCXD 33 – 2006)

tb

sh

Q =

1000

* q

N

*50% +

1000

'

* q

N

*50%

=

1000

200

* 491401

*50% +

1000

150

* 491401

*50%

= 85 995 m3/ngđ = 996 l/s

 k = 1,15

max

sh

sh

Q * k = 996 * 1,15 = 1145 l/s

Giả định trong TP Vũng Tàu có 10 trường học, với số học sinh mỗi trường là 5000 học sinh Tiêu chuẩn cấp nước cho mỗi học sinh là 30 l/ng/ngđ Khi đó, lưu lượng nước dùng dể cấp cho trường học là:

tb

TH

Q =

1000

* q

N

=

1000

30

* 5000

* 10

= 1500 m3/ngđ = 17,4 l/s

 kTH = 1,8

max

TH

Q = tb

TH

Q * kTH = 17,4 * 1,8 = 31,3 l/s

Giả định TP Vũng Tàu có 50% dân số làm trong các cơ quan, công ty, tiêu chuẩn cấp nước cho mỗi công nhân viên là 40 l/ng/ngđ Lưu lượng nước dùng để cấp cho các công ty là :

tb

CT

1000

* q

N

=

1000

40

*

% 50

* 491401

= 9828 m3/ngđ = 114 l/s

 kCT = 1,6

max

CT

CT

Q * kCT = 114 * 1,6 = 183 l/s

Giả định trung bình mỗi ngày TP Vũng tàu đón 1500 khách du lịch, tiêu chuẩn dùng nước cho mỗi khách du lịch là 300 l/ng/ngđ Lưu lượng nước cấp cho khách du lịch là :

tb

ks

1000

* q

N

= 1000

300

* 1500

= 450 m3/ngđ = 5,2 l/s

 kks = 1,8

max

ks

ks

Q * kks = 5,2 * 1,8 = 9,4 l/s

Giả định TP.Vũng Tàu có 3 bệnh viện mỗi bệnh viện có 200 giường bệnh, lưu lượng cấp nước cho mỗi giường bệnh là 300 l/ng/ngđ (TCXD 33 – 2006)

Trang 6

bv

1000

300

* 200

*

3

= 180 m3/ngđ = 2,1 l/s

 kbv = 1,8

max

bv

ks

Q * kbv = 2,1 * 1,8 = 3,8 l/s

Diện tích công viên của toàn Tp Vũng Tàu là 5600 m2, tiêu chuẩn tưới nước là 10 l/m2/giờ tưới Giả định số lần tưới: 2 lần/ngđ, mỗi lần tưới trong 6 giờ

Qcv =

1000

5600

* 10

*

6

*

2

= 672 m3/lần tưới Giả định diện tích đường trong Tp Vũng Tàu là: 3000 m2, tiêu chuẩn tưới đường là 5 l/m2/lần tưới

Qtđ =

1000

3000

* 6

*

5

*

2

= 1800 m3/lần tưới

Qt = Qcv + Qtđ = 672 + 180 = 852 m3/lần tưới

Giả định lưu lượng chữa cháy dùng để chữa cháy 3 đám cháy xảy ra cùng lúc trong 3 giờ, lưu lượng

là 30 l/s (Công Trình Thu Và Trạm Bơm Thoát Nước – Lê Dung, 2003)

Qcc = 3

1000

3600

*

3

*

30

= 972 m3/ngđ Vậy lưu lượng nước cần cung cấp:

Q = Qsh + Qcc + QTH + QCT + Qks + Qt + Qrr+ Qbv + Qcn

Q = 85995 + 1500 + 450 + 9828 + 852 + 10% x 85995 + 180 + 8,5% x 85995

115000 m3/ngđ = 1330 l/s

 k = 1,15

Trang 7

Chương 3

TÍNH TOÁN CÁC CÔNG TRÌNH ĐIỀU HÒA NƯỚC

3.1 BẢNG PHÂN BỐ LƯU LƯỢNG

Bảng 3.1 Bảng phân phối lưu lượng

Giờ

trong

Lưu lượng nước tiêu thụ (%Qngđ) vào bể ra bể còn lại vào đài ra đài còn lại

Số bơm hoạt động

3.2 TÍNH TOÁN THỂ TÍCH BỂ CHỨA VÀ ĐÀI NƯỚC

3.2.1 Tính toán bể chứa

Trang 8

Thể tích bể chứa

Wbể = Wđh + Wcc + Wdự trữ

Wđh = 9,54%Qngđ = 9,54%*115000 = 10971 m3

Wcc =

1000

3600 80

3

= 2592 m3

Tính cho 3 đám cháy xảy ra đồng thời trong 3 giờ, lưu lượng chữa cháy 80 l/s (TCVN 2622 - 1995)

Wdự trữ = 5%Qngđ = 5%*115000 = 5750 m3

Wbể = 10971 + 2592 + 5750 = 19313 m3

Xây dựng

Xây dựng bể chứa hình chữ nhật

Wbể = dài * rộng * cao

Cho chiều cao bể = 5 m

Chiều dài = 3/2 chiều rộng

Wbể = 3/2 rộng * rộng * 7 = 17693 m3

 rộng = 51 m

dài = 75 m

cao = 5 m

Chiều cao xây dựng của bể

Hxâydựng = hnước + hbảovệ

= 5 + 0,5 = 5,5 m

Thể tích xây dựng của bể

Wxd = 51 * 75 * 5,5 = 21037,5 m3

Bể có hình chữ nhật nhưng ta phải thay đổi 1 vài chi tiết ở đáy để phù hợp với công tác bơm

Máy bơm trong trạm đặt thấp hơn MNTN

Thiết kế vùng nước chết : Cao 2 m

Dài 30 m Rộng 20 m Thể tích vùng nước chết

Wnướcchết = 2*30*20 = 1200 m3

Trang 9

Thể tích thực của bể

Wbể = 21037,5 + 1200 = 22237,5 m3

3.2.2 Tính toán đài nước

Thể tích đài nước

Wđài = Wđh + 10 '

cc W

Wđh = 3,2 %Qngđ = 3,2% * 115000 = 3680 m3

'

10

cc

1000

60 80 10

= 144 m3

Tính cho 3 đám cháy xảy ra đồng thời, trong 10 phút, lưu lượng chữa cháy 80 l/s (TCVN 2622 - 1995)

Wđài = 2990 + 144 = 3824 m3

Thiết kế đài hình nấm

2 m

MNCN

MNTN

Vùng nước công tác

1.5 m

2 m

3 m

18 m 2m

2m

0.7m 1m

Trang 10

D

W đ

4

2

Cho H = 1/3D

D

D

W đ

3

1

4

2

 D = 24,5 m

H = 8 m

Chiều cao đài

Hđài = Hnước + Hcặn + Hbvệ + Hbê tông đáy

= 8 + 0,2 + 0,3 + 0,5 = 9 m

Xây dựng đài hình nấm với Chiều cao: 9 m

Đường kính: 24,5 m

Trang 11

Chương 4

PHÂN BỐ VÀ ĐIỀU CHỈNH MẠNG LƯỚI

4.1 Phân bố và điều chỉnh lưu lượng trong giờ dùng nnước lớn nhất

Bảng 4.1 đính kèm

4.2 Phân bố và điều chỉnh lưu lượng trong giờ dùng nước lớn nhất có cháy xảy ra

Bảng 4.2 đính kèm

Kiểm tra tổn thất áp lực trên vòng bao chu vi

h1-11 + h11-16 + h16-17 + h17-18 – h18-12 + h12-13 + h13-14 + h14-15 – h1-4 – h4-9 – h 9-10 + h6-10 – h6-7 – h7-8 – h8-15

= 1 + 2,6 + 7,5 + 14,6 – 18,9 + 5,1 + 11,3 + 19,9 – 4,2 – 8,2 – 24,5 + 16,9 – 2,5 – 10,3 – 11,4

= -0,8 m < 1,5 m đảm bảo

Trong giờ dùng nước lớn nhất, ta tính được tổng tổn thất áp lực khi vận chuyển nước từ TBC II đến điểm kết thúc nước (nút 10 nút 17 và nút 15)

h1  4  9  10 H10 = h1-4 + h4-9 + h9-10 = 4,2 + 8,2 + 24,5 = 36,9 m

h1  11  16  17 = h1-11 + h11-16 + h16-17 = 1 + 2,6 + 7,6 = 11,2 m

h1  11  12  13  14  15 = h1-11 + h11-12 + h12-13 + h13-14 + h14-15 = 1 + 6 + 5,1 + 11,3 + 19,9 = 43,3 m

=> Nút 15 là điểm cấp nước bất lợi nhất

Giả sử tại nút 15, điểm bất lợi nhất là căn nhà 4 tầng, cao 12 m

=> Áp lực nước cần thiết tại điểm này là:

H = 12 + 2 = 14 m

Tổng tổn thất trên đường ống từ đài nước đến điểm 1, kể cả tổn thất trong đường ống lên xuống đài

Q = 2055 l/s Chọn 2 đường ống dẫn nước vào mạng lưới với Q1ô = 1027 l/s

Chọn d = 1000 mm, v = 1,3 m/s, 1000i = 1,8 với l = 500 m

Tổn thất trên đường ống dẫn nước từ đài đến diểm 1

  

1000

500 8

,

1

đ

Chiều cao của đài nước

Trang 12

Hđ = Hct + h1 15+ h đ= 14 + 43,5 + 0,9 = 58,4 m

Áp lực bơm

Q = 2055 l/s Chọn 2 đường ống dẫn nước vào mạng lưới với Q1ô = 1027 l/s

Chọn d = 1000 mm, v = 1,3 m/s, 1000i = 1,8 với l = 1000 m

  

1000

1000 8

,

1

2

đ

Áp lực của máy bơm

Hb = Hct + h đ +h1 15+ hđ = 14 + 3,6 + 43,5 + 9,5 = 70,6 m

Áp lực của bơm chữa cháy

Hcc

b == Hct + h đ + cc

h115

 + hđ = 14 + 3,6 + 93 + 9,5 = 120 m Dựa vào lưu lượng và cột áp của máy bơm ta chọn máy bơm

Ngày đăng: 27/04/2013, 08:31

HÌNH ẢNH LIÊN QUAN

Hình 1.1 Bản đồ thành phố Vũng Tàu . - Thiết kế Mạng Lưới Cấp Nước cho thành phố Vũng Tàu quy hoạch từ 2010 – 2030
Hình 1.1 Bản đồ thành phố Vũng Tàu (Trang 2)
Bảng 1 Tính chất nguồn nước cấp và TCVN về chất lượng nước uống. - Thiết kế Mạng Lưới Cấp Nước cho thành phố Vũng Tàu quy hoạch từ 2010 – 2030
Bảng 1 Tính chất nguồn nước cấp và TCVN về chất lượng nước uống (Trang 3)
Bảng 2.1 Dự đoán dân số thành phố Vũng Tàu - Thiết kế Mạng Lưới Cấp Nước cho thành phố Vũng Tàu quy hoạch từ 2010 – 2030
Bảng 2.1 Dự đoán dân số thành phố Vũng Tàu (Trang 4)
Bảng 3.1 Bảng phân phối lưu lượng - Thiết kế Mạng Lưới Cấp Nước cho thành phố Vũng Tàu quy hoạch từ 2010 – 2030
Bảng 3.1 Bảng phân phối lưu lượng (Trang 7)

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

w