1. Trang chủ
  2. » Tất cả

Một Số Công Thức

9 0 0
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 9
Dung lượng 250 KB

Nội dung

Một số công thức Các công thức • Chi tiết lỗ có kích thước D Giới hạn trên ES = Dmax – D Giới hạn dưới EI = Dmin – D Dung sai ITD = Dmax – Dmin = ES EI • Chi tiết trục có kích thước d Giới hạn trên es[.]

Các cơng thức • Chi tiết lỗ có kích thước D: Giới hạn trên: ES = Dmax – D Giới hạn dưới: EI = Dmin – D Dung sai: ITD = Dmax – Dmin = ES - EI • Chi tiết trục có kích thước d: Giới hạn trên: es = dmax – d Giới hạn dưới: ei = dmin – d Dung sai: ITd = dmax – dmin = es - ei Lắp ghép: D = d Hình 1: Lỗ lắp với trục 1a Trục 1b Lỗ hình 2: trượt lắp với rãnh trượt 2a Rãnh trượt 2b Con trượt Lắp có độ hở: Dmin > dmax Lắp có độ dơi: dmin > Dmax Thí dụ Cho lắp ghép có kích thước danh nghĩa lỗ D = 80 mm, có ES = 10µm, ITD = 20 µm, ITd = 40 àm, ei = -55 àm Hi: ãõy lắp ghép gì? •Tính trị số lắp ghép ĐÂY LÀ LẮP GHÉP GÌ? Ta có: ES = 10 µm = 0,01 mm ITD = 20 µm = 0,02 mm Suy EI = ES – ITD = 0,01 – 0,02 = -0,01 mm Dmax = D + ES = 80 + 0,01 = 80,01 mm Dmin = D + EI = 80 – 0,01 = 79.99 mm ITd = 40 µm = 0,04 mm ei = -55 µm = -0,055 mm Suy es = ITd + ei = 0,04 - 0,055 = -0,015 mm dmax = d + es = 80 – 0,015 = 79,985 mm dmin = d + ei = 80 – 0,055 = 79,945 mm suy : Dmin > dmax Vậy lắp ghép có độ hở CÁC TRỊ SỐ LẮP GHÉP • Độ hở lớn nhất: Smax = Dmax – dmin = 80,01 – 79,945 = 0,065 mm • Độ hở nhỏ nhất: Smin = Dmin - dmax = 79,99 – 79,985 = 0,005 mm • Độ hở trung bình: Stb = (Smax + Smin)/2 = (0,065 + 0,005)/2 = 0,035 mm • Dung sai độ hở: ITS = Smax – Smin = 0,065 – 0,005 = 0,06 mm Bài tập nhà • - Câu 1: Thế lắp ghép, nêu đặc tính lắp ghép có độ hở, lắp ghép có độ dơi? • - Câu 2: Có lắp ghép chi tiết lỗ  60 chi tiết trục60 • a, Tính kích thước giới hạn, dung sai lỗ dung sai trục • b, Tính trị số giới hạn dung sai lắp ghép ,03 ,01  ,01 Tài liệu tham khảo • Giáo trình Dung sai lắp ghép đo lường kỹ thuật – Trường Đại học Sao Đỏ • Giáo trình Dung sai lắp ghép, Ninh Đức Tốn, NXB Giáo dục năm 2006 ... D = 80 mm, có ES = 10µm, ITD = 20 µm, ITd = 40 µm, ei = -55 µm Hỏi: •Đây lắp ghép gì? •Tính trị số lắp ghép ĐÂY LÀ LẮP GHÉP GÌ? Ta có: ES = 10 µm = 0,01 mm ITD = 20 µm = 0,02 mm Suy EI = ES –... 79,985 mm dmin = d + ei = 80 – 0,055 = 79,945 mm suy : Dmin > dmax Vậy lắp ghép có độ hở CÁC TRỊ SỐ LẮP GHÉP • Độ hở lớn nhất: Smax = Dmax – dmin = 80,01 – 79,945 = 0,065 mm • Độ hở nhỏ nhất: Smin... lỗ  60 chi tiết trục60 • a, Tính kích thước giới hạn, dung sai lỗ dung sai trục • b, Tính trị số giới hạn dung sai lắp ghép ,03 ,01  ,01 Tài liệu tham khảo • Giáo trình Dung sai lắp ghép đo

Ngày đăng: 28/01/2023, 09:10

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

w