C. ĐÁP ÁN CHI TIẾT
1.2. Bài tập đốt cháy và phản ứng với brom [H12][01][1510]Chọn đáp án C
• nCO2 - nH2O = 4 x nchất béo.
→ số liên kết π trong chất béo = 4 + 1 = 5
→ Số liên kết π trong mạch cacbon (trừ đi liên kết π trong 3 nhĩm R-COO): 5 - 3 = 2. → a = 0,6 : 2 = 0,3 mol [H12][01][1511] Chọn đáp án B đốt 1 mol X + O2 t° → CO2 + H2O.
tương quan: ∑nCO2 – ∑nH2O = 7nX = (∑πtrong X – 1)nX.
⇒ ∑πtrong X = 7 + 1 = 8 = 3πC=O trong 3 chức este COO + 5πC=C số cịn lại. mà phản ứng với Br2: 1–CH=CH– + 1Br2 → –CHBr–CHBr– ⇒ a mol Xốc 5a mol πC=C ⇒ sẽ phản ứng với tối đa 5a mol Br2. giả thiết cho nBr2 = 0,6 mol ⇒ 5a = 0,6 ⇒ a = 0,12 mol.
[H12][01][1512] Chọn đáp án A
- Khi đốt chất béo E ta cĩ:
(kE −1 n) E =nCO2 −nH O2 →(kE −1 n) E =8nE ⇒kE = = π9 3 −COO−+ π6 C C=
- Khi cho a mol E tác dụng tối đa với 0,6 mol Br2
2Br Br E n a n 0,1mol 6 ⇒ = = = [H12][01][1513] Chọn đáp án D [H12][01][1514] Chọn đáp án A Số liên kết pi 2 2 CO H O n n 6 3 1 1 7 nChất béo 1
liên kết C=O (ở 3 chức este) 4 liên kết C=C (ở các gốc axit) − = + = + = → 2 2 Br E 4Br n 0, 06 0, 2 0, 012 mol. 0,012 Sản phẩm cộng 0,03 + → = × = a 0,003mol → = [H12][01][1515] Chọn đáp án B 2 2 CO H O cb n −n =0,6 6n= ⇒
⇒ số liên kết pi trong chất béo: 6 1 7+ =
Số liên kết pi trong mạch cacbon( trừ đi lk pi trong 3 nhĩm R-COO):7 − 3 = 4 2 Br n 0,3 4 1, 2 V 2, 4(l) ⇒ = × = ⇒ = [H12][01][1516] Chọn đáp án B [H12][01][1517] Chọn đáp án D Bảo tồn nguyên tố O, ta cĩ: ( ) 2 2 2 CO H O O X O X n =2n +n −2n =0,12 mol⇒n =0,04mol.
Lại cĩ 2 2
CO H O
n −n = − =1,1 1 0,1mol
nên X cĩ 6 liên kết pi trong phân tử với 3 liên kết pi là ở mạch C và 3 liên kết pi của nhĩm –COO.
Suy ra để tác dụng đối đa với 0,24 mol Br2 cần 0,08 mol X.
[H12][01][1518] Chọn đáp án C
• Hướng 1: đa số các bạn trong phịng thi sẽ lựa chọn hướng này.!
Từ sản phẩm thủy phân X → X được tạo từ 1 gốc stearat + 2 gốc oleat hoặc 2 gốc stearat + 1 gốc oleat.
→ 2 cơng thức phân tử tương ứng là C57H106O6 và C57H108O6.
→ thử với giả thiết đốt cháy thì cơng thức thỏa mãn là C57H106O6 → X cĩ 2 πC=C. số mol nX= 0,04 ⇒ nπC=C = 0,08 mol ⇒ a = 0,08
Hướng 2: nhanh + gọn hơn rất nhiều.
nếu các bạn để ý thì cách nhìn này xuất hiện nhiều trong proS (cĩ books), ví dụ đĩ là để ý dù là stearat hay oleat thì đều cĩ 18C ⇒ X dạng C57H?O6.
☆ giải đốt: C57H?O6 + 3,22 mol O2 → 2,28 mol CO2 + ? H2O.
⇒ nX = 2,28 ÷ 57 = 0,04 mol; → bảo tồn O cĩ nH2O = 2,12 mol ⇒ số H = 106. Từ đây ⇒ số πC=C = (2 × 57 + 2 – 6 – 106) ÷ 2 = 2 ⇒ a = 0,04 × 2 = 0,08
[H12][01][1519] Chọn đáp án C
bảo tồn nguyên tố O → nO(X) = 2nCO2 + nH2O - 2nO2 = 0,084 mol X là trieste của glixerol → nX = 0,084: 6 = 0,014 mol
Cĩ nCO2 - nH2O = 7 nX → chứng tỏ trong X chứa 8 liên kết π = 3πCO + 5πC=C
Bảo tồn khối lượng cĩ mX = 0,798 . 44 + 0,700. 18 - 32. 1,106= 12,32 gam Cứ 12,256 gam X làm mất màu 5. 0,014 mol Br2
→ 6,16 gam làm mất màu
6,16.5.0,01412,32 12,32
= 0,035 mol Br2
[H12][01][1520] Chọn đáp án D
Bảo tồn khối lượng: mCO2 = m + 32x - 18y = 110x - 121y ⇒ nCO2 = 2,5x - 2,75y
Bảo tồn nguyên tố Oxi: nX = [2 × (2,5x - 2,75y) + y - 2x] ÷ 6 = 0,5x - 0,75y
Ta cĩ: nCO2 - nH2O = (k - 1).nHCHC (với k là độ bất bão hịa của HCHC).
Áp dụng: (2,5x - 2,75y) - y = (k - 1).(0,5x - 0,75y) ⇒ k = 6 ⇒ πC=C + πC=O = 6 Mà πC=O = 3 ⇒ πC=C = 3 ⇒ nX = nBr2 ÷ 3 = = 0,15 ÷ 3 = 0,05 mol
[H12][01][1521] Chọn đáp án C
giả thiết: đốt 0,01 mol triglixerit X + O2 –––to–→ 0,57 mol CO2 + 0,5 mol H2O.
X cĩ 6O nên mX = mC + mH + mO = 0,57 × 12 + 0,5 × 2 + 0,01 × 6 × 16 = 8,8 gam. Tương quan: nCO2 – nH2O = (∑πtrong X – 1).nX. Thay số cĩ ∑πtrong X = 8.
triglixerit nên πC=O trong X = 3 → πC=C trong X = 8 – 3 = 5 → nπC=C trong X = 0,05 mol. Phản ứng của X với Br2 thực chất là 1πC=C trong X + 1Br2.
||→ 0,15 mol Br2 phản ứng ⇄ nπC=C trong X = 0,15 mol gấp 3 lần 0,05 mol. ||→ m = 8,8 × 3 = 26,4 gam.
[H12][01][1522] Chọn đáp án C
► Chất béo là trieste của glixerol và các axit béo ||→ este 3 chức cĩ 3πC=O. Giả thiết: đốt 0,01 mol chất béo → 0,57 mol CO2 + 0,51 mol H2O
||→ tương quan: (∑πtrong chất béo – 1)nchất béo = ∑nCO2 – ∑nH2O ||→ ∑πtrong chất béo = 7 = πCO + πC=C ||→ πC=C = 4.
||→ nBr phản ứng = 1,2 mol → V = 2,4 lít.
[H12][01][1523] Chọn đáp án B
Cĩ nCO2 - nH2O = 0,77 - 0,672 = 0,098 = 7 nX → chứng tỏ X chứa 8 liên kết π = 3π COO + 5πC=C
→ nBr2 = 5nX = 0,07 mol → mbr2 = 11,2 gam
[H12][01][1524] Chọn đáp án B
Ta cĩ nCO2 = 5,7 mol,nH2O = 5
Nhận thấy nCO2- nH2O = 0,7 = 7 nX → Trong X cĩ 8 liên kết π gồm 3 liên kết π CO và 5 liên kết π C=C
Nếu 0,1 mol X phản ứng với Br2 → nBr2= 5nX = 5. 0,1 = 0,5 mol → V= 0,2 lít
[H12][01][1525] Chọn đáp án B
Nhận thấy triolein cĩ 6 liên kết π.
+ Trieste được tạo thành từ axit acrylic và glixerol cũng cĩ 6 liên kết π. + Axit axetic cĩ 1 liên kết π ⇒ Khơng tạo nên sự chệnh lệch của nCO2 và nH2O. ⇒ ∑n2 Trieste = 2 2 nCO nH O 6 1 − − = 0,15 mol.
⇒ nBr2 phản ứng tối đa = 0,15×(6–3) = 0,45 mol [3 π trong 3 gốc este khơng thể tham gia cộng Br2]. ⇒ Chọn B [H12][01][1526] Chọn đáp án D Cĩ mX = mC + mH + mO → nO = 34,32 2, 2.12 2, 04.2 16 − − = 0,24 mol → nX = 0,24 : 6 = 0,04 mol
thấy 4nX = nCO2 - nH2O → X chứa 5 liên kết π = 3π CO + 2πC=C Cứ 1 mol X làm mất màu 2 mol Br2
→ Cứ 0,12 mol X làm mất màu 0,24 mol Br2 → V = 0,24 lít.
[H12][01][1527] Chọn đáp án C [H12][01][1528] Chọn đáp án D
1πC=C + 1Br2 mà 1 mol X + 4 mol Br2 ⇒ X cĩ 4πC=C.
Lại cĩ X là chất béo ⇒ X sẵn cĩ 3πC=O ||⇒ ∑πtrong X = 3 + 4 = 7. ♦ đốt a mol X + O2
t°
→
V lít CO2 + b mol H2O. tương quan đốt: ∑nCO2 – ∑nH2O = (∑πtrong X – 1)nX
Thay số cĩ ∑nCO2 = b + 6a ⇒ V = 22,4(b + 6a) lít.
[H12][01][1529] Chọn đáp án D [H12][01][1530] Chọn đáp án A
Tương quan 1πC=C ⇄ 1Br2 ||⇒ nπC=C trong T = 0,04 mol. ♦ giải đốt m gam T + 0,765 mol O2
t°
→
0,55 mol CO2 + ? mol H2O.
Tương quan đốt: (∑số πtrong T – 1).nT = ∑nCO2 – ∑nH2O ⇔ (2 + πC=C).nT = 0,55 – ∑nH2O. đặt nT = x mol ⇒ cĩ ∑nH2O = 0,55 – (2x + 0,04) = (0,51 – 2x) mol.
⇒ bảo tồn nguyên tố O cĩ 6x + 0,765 × 2 = 0,55 × 2 + (0,51 – 2x) ⇒ giải ra x = 0,01 mol.
biết x → quay ngược lại giải ra CTPT của T là C55H98O6.
1.3. Bài tập đốt cháy và phản ứng với hiđro[H12][01][1531] Chọn đáp án A