1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

đồ án bê tông 2 giải pháp sàn sườn toàn khối ,không bố trí dầm phụ ,chỉ có các dầm qua cột full file

45 83 0

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 45
Dung lượng 563,12 KB
File đính kèm full bản vẽ.rar (2 MB)

Nội dung

SỐ LIỆU CHO TRƯỚC STT 73 L2(m) 2.6 L1(m) 6.5 B(m) 3.5 Ptc(daN/m2) Ht(m) Địa điểm 220 3.2 H.C.Minh Sơ đồ 74 I) LỰA CHỌN GIẢI PHÁP KẾT CẤU 1) Chọn vật liệu sử dụng Sử dụng bê tông cấp độ bền B20 có: b bt R = 11,5 MPa ; R =0,9 MPa Sử dụng thép : φ ≤ φ s sc s sc 10 nhóm thép A-I có R = R = 225 MPa > 10 nhóm thép A-II có R = R = 280 MPa 2) Lựa chọn giải pháp kết cấu cho sàn Lựa chọn giải pháp sàn sườn tồn khối ,khơng bố trí dầm phụ ,chỉ có dầm qua cột 3) Chọn kích thước chiều dày sàn Ta chọn chiều dày sàn theo công thức s h = Trong : α kL1 37 + 8α = L1 /L2 L1: kích thước cạnh ngắn tính tốn L2: kích thước cạnh ngắn tính toán k: hệ số tăng chiều dày tải trọng lớn • Với sàn phòng c s - Hoạt tải tính tốn: p = p n = 220.1,2 = 264 (daN/m ) - Tĩnh tải tính toán (chưa kể trọng lượng sàn BTCT) Các lớp vật liệu -Gạch ceramic dày mm, Tiêu chuẩn γ0 n Tính tốn =2200 daN/m 17,6 1,1 19,36 60 1,3 78 30 1,3 39 0,008.2200 = 20 daN/m -Vữa lát dày 30 mm, γ = 2000 daN/m 0,03.2000 = 60 daN/m -Vữa trát dày 15 mm, γ = 2000 daN/m 0,015.2000 = 30 daN/m Cộng: Do khơng có tường xây trực tiếp lên sàn nên tĩnh tải tính tốn: g = 136,36 (daN/m ) tải trọng phân bố tính tốn sàn q0 = g0 + ps = 136,36+264 = 400,36(daN/m2) - Ta có q0>400(daN/m2) => k = = α =B/L1 = 3,5/6,5 = 0,54 + Chiều dày sàn phòng : 136,36 s h = → Chọn hs1 = kB 1.3,5 = = 0,085 37 + 8α 37 + 8.0,54 (m) (cm) Vậy kể tải trọng thân sàn BTCT + Tĩnh tải tính tốn sàn phòng g s = g + γ bt hs1 n = 136,36 + 2500.0,09.1,1 = 383,86 (daN/m ) + Tổng tải trọng phân bố tính tốn sàn phòng qs = ps + g s = 264 + 383,86 = 647,86 (daN/m ) Với sàn hành lang • + Hoạt tải tính tốn: p hl = p c n = 320.1,2 = 384 (daN/m ) + Tĩnh tải tính tốn (chưa kể trọng lượng sàn BTCT) g = 136,36 (daN/m ) tải trọng phân bố tính tốn sàn q0 = g0 + ps = 136,36+384 = 520,36(daN/m2) - Ta có q0>400(daN/m2) => k = = 1,09 α = L2/B = 2,6/3,5 = 0,74 + Chiều dày hành lang: s h = kL2 1,09.2,6 = = 0,07 37 + 8α 37 + 8.0,74 (m) Để dễ thi cơng đơn giản hóa cơng tác ván khuôn → Chọn hs = 9(cm) Vậy kể tải trọng thân sàn BTCT + Tĩnh tải tính tốn sàn hành lang g hl = g + γ bt hs n = 136,36 + 2500.0,09.1,1 = 383,86 (daN/m ) + Tổng tải trọng phân bố tính tốn sàn hành lang qhl = p tt + g hl = 384 + 383,86 = 767,86 • (daN/m ) Với sàn mái + Hoạt tải tính tốn: p m = p c n = 75.1,3 =97,5 (daN/m ) + Tĩnh tải tính tốn (chưa kể trọng lượng sàn BTCT) Các lớp vật liệu -Vữa trát trần dày 15mm, Tiêu chuẩn γ0 = n Tính tốn 2000 daN/m 30 1,3 39 60 1,3 78 72 1,1 79,2 180 1,3 234 0,015.2000 = 30 daN/m -Vữa lót dày 30mm, γ = 2000 daN/m 0,03.2000 = 60 daN/m -gạch nem dày 40mm, γ = 1800 daN/m 0,04.1800 = 72 daN/m -Bê tông tạo dốc dày trung bình 150mm, γ = 1200 daN/m 0,15.1200 = 180 daN/m Cộng: ⇒ Tĩnh tải sàn mái là: g0 = 430,2 430,2 (daN/m ) Vì tải trọng phân bố tính tốn sàn q = g + pm = - 97,5 + 430,2 = 527,7 (daN/m ) Ta có q0>400(daN/m2) => k = = 1,1 α =B/L1 = 3,5/6,5 = 0,54 + Chiều dày sàn phòng (tính theo sàn lớn) s h = kB 1,1.3,5 = = 0,93 37 + 8α 37 + 8.0,54 (m) Ta chọn chiều dày ô sàn lớn ô sàn bé mái hs = 10 (cm) Vậy kể tải trọng thân sàn BTCT + Tĩnh tải tính tốn sàn mái gm = g + γ bt hs n = 430,2 + 2500.0, 1.1,1 = 705,2 (daN/m ) + Tổng tải trọng phân bố tính tốn sàn mái q m = p tt + g m = 705,2 + 97,5 = 802,7 (daN/m ) 4)Lựa chọn kích thước tiết diện phận *) Kích thước tiết diện dầm a) Dầm phòng ( Dầm AB) Nhịp dầm hd = L = L1 = 6,5 (m) Ld 6,5 = = 0,59 md 11 Chọn chiều cao dầm : b) (m) hd =0,6 (m) ,bề rộng dầm bd = 0,22 (m) Dầm hành lang Nhịp dầm L = L2 = 2,6(m) nhỏ hd = Ld 2,6 = = 0,24m md 11 Chọn hd = 0,3 m bề rộng dầm bd = 0,22 m c)Dầm dọc nhà Nhịp L = B = 3,5 m hd = Ld 3,5 = = md 13 0,27 m Chọn chiều cao dầm : hd =0,3(m) ,bề rộng dầm bd = 0,22 (m) *) Kích thước tiết diện cột Diện tích tiết diện cột tính theo công thức A= kN Rb a)Cột trục B,C + Diện truyền tải cột trục B S B = S P + S hl = 6,5 2,6 3,5 + 3,5 = 11,375 + 4,55 = 15,925m 2 + Lực dọc tải phân bố sàn N = q hl S hl + q s S p = 767,86.4,55+647,86.11,375 = 10863 (daN) + Lực dọc tải trọng tường ngăn dày 220 mm N = g t l t ht = 514 (6,5/2 + 3,5).3,2 = 11103 (daN) (ở lấy sơ chiều cao tường chiều cao tầng nhà ht = H t ) + Lực dọc tải phân bố sàn mái N = qm S B = 802,7.15,925 = 12783 (daN) Với nhà tầng có sàn sàn mái N = ∑ ni N i = 3(10863+11103) + 12783 = 78681 (daN) Để kể đến ảnh hưởng moment ta chọn k = 1,1 → A= kN 1,1.78681 = = Rb 85 1018 (cm ) Vậy ta chọn kích thước cột trục B trục C bc × hc = × 22 50cm = 1100 (cm ) b)Cột trục A,D Cột trục A D có diện tích chịu tải trục A D ( bc × hc = SA = 835cm2 ta chọn khích thước tiết diện cột × 22 40cm) với cột trục B => Càng lên cao lực dọc giảm nên ta chọn kích thước tiết diện cột sau: + Cột trục A,D có kích thước − bc × hc = × 22 40 (cm) cho cột tầng cột tầng − bc × hc = × 22 30 (cm) cho cột tầng cột tầng + Cột trục A,D có kích thước − bc × hc = − bc × hc = × 22 50 (cm) cho cột tầng cột tầng × 22 40 (cm) cho cột tầng cột tầng Hình Diện chịu tải cột Hình 4 3 2 1 A B II) SƠ ĐỒ TÍNH TỐN KHUNG PHẲNG C D 1) Sơ đồ hình học Hình 2)Sơ đồ kết cấu Mơ hình hóa kết cấu khung thành đứng (cột) ngang (dầm) với trục hệ kết cấu tính đến trọng tâm tiết diện a, Nhịp tính tốn dầm Nhịp tính tốn dầm lấy khoảng cách trục cột + Xác định nhịp tính tốn dầm AB dầm CD l = l1 + t / + t / − hc / − hc / = 6,5 + 0,11 + 0,11 – 0,3/2 – 0,4/2 = 6,37 (m); (ở lấy trục cột trục tầng tầng 4) +Xác định nhịp tính toán dầm BC l BC = l2 − t / − t / + hc / + hc / = 2,6 – 0,11-0,11 + 0,4/2+0,4/2 = 2,78 (m); (ở lấy trục cột trục tầng tầng 4) b Chiều cao cột Chiều cao cột lấy khoảng cách trục dầm Do trục dầm khung thay đổi tiết diện nên ta xác định chiều cao cột theo trục dầm hành lang (dầm có tiết diện nhỏ hơn) + Xác định chiều cao cột tầng Lựa chọn chiều sâu vhon móng từ mặt đất tự nhiên (cốt-0,45) trở xuống; hm = 500(mm) = 0,5(m) → ht1 = H t + Z + hm − hd / = 3,2 + 0,45 + 0,5 – 0,3/2 = (m); (với Z = 0,45 m khoảng cách từ cốt ± 0.00 đến mặt đất tự nhiên ) + Xác định chiều cao cột tầng 2,3,4 ht = ht = ht = H t = 3,2 (m) Ta có sơ đồ kết cấu thể hình vẽ Sơ đồ kết cấu khung ngang Hình III) XÁC ĐỊNH TẢI TRỌNG ĐƠN VỊ 1.Tĩnh tải đơn vị + Tĩnh tải sàn nhà gs = 383,86 (daN/m ) + Tĩnh tải sàn hành lang g hl = 383,86 (daN/m ) + Tĩnh tải sàn mái Tính b ' f = b + 2.S c = 0,22+2.1,062 = 2,344 m = 234,4 cm M f = Rb b f h ' f (h0 − 0,5.h ' f ) = ' Xác định 85.234,4.10.(56 – 0,5.10) = 10161240 daN.cm = 1016,12 (kN.m) Ta có Mmax = 102,50 (kN.m) < 1016,12 (kN.m) Giá trị αm = Có αm < αR = =0,0142 0,439 → ζ = 0,5(1 + − 2α m ) AS = = 0,5(1 + − 2.0,0142) = 0,993 M 102, 5.10 = = RS ζh0 280.0,993.575 641 mm2 Kiểm tra hàm lượng cốt thép : µ= AS 100 0 b.h0 =0,51% > Tớnh ct thép cho gối A B (Momen âm) × × Tính theo tiết diện chữ nhật b h=22 60 cm Giả thiết a = 2,5 (cm) ho = 60 – 2,5 = 57,5 (cm) Tại gối A Mmax = 66,66 (KN.m) αm = M 66, 66.106 = = Rb bh0 8,5.220.5752 → ζ = 0,5(1 + − 2α m ) AS = trục trung hòa qua cánh : M 102,5.10 = Rb b ' f h0 85.234, 4.57,52 αm → = 0,108 < αR = 0,439 0,5(1 + − 2.0,108) M 66,66 10 = = RS ζh0 280.0,943.575 439 mm2 Tại gối B Mmax = 112,88 (KN.m) = 0,943 αm = M = 112,88.10 = Rb bh0 8,5.220.5752 → ζ = 0,5(1 + − 2α m ) AS = = 0,183 < αR = 0,439 0,5(1 + − 2.0,183) = 0,898 M 112,88 10 = = RS ζh0 280.0,898.575 780 mm2 e.Tính tốn cốt thép dọc cho tầng , nhịp BC,phần tử 23 × × (b h = 22 30 cm) Từ bảng tổ hợp nội lực ta chọn nội lực nguy hiểm cho dầm : + Gối A : MB = -18,88(KN.m) + Gối B : MC = -18,88 (KN.m) + Nhịp BC : MBC = 6,02(KN.m) • Tính cốt thép cho gối B,C (Momen âm) × × Tính theo tiết diện chữ nhật b h=22 30 cm Giả thiết a = 2,5 (cm) ho = 30 – 2,5 = 27,5 (cm) Tại gối B với M = 20,26 (KN.m) αm = M 18,88.106 = = Rb bh0 8,5.220.2752 → ζ = 0,5(1 + − 2α m ) AS = = 0,149 < αR = 0,439 0,5(1 + − 2.0,149) = 0,919 M 18,88 10 = = RS ζh0 280.0,919.275 282 mm2 Tính cốt thép cho nhịp BC (momen dương) Tương tự ta có As = 83 mm2, lượng thép nhỏ nên ta bố trí theo yêu cầu cấu tạo f.Tính tốn cốt thép dọc cho dầm tầng mái , nhịp AB , phần tử 20 • × × (b h=22 60 cm) Từ bảng tổ hợp nội lực ta chọn nội lực nguy hiểm cho dầm : + Gối A : MA = -32,89(KN.m) + Gối B : MB = -70,25 (KN.m) + Nhịp BC : MAB = 89,67 (KN.m) Do gối có momen gần nên ta lấy giá trị mơ men lớn để tính cốt thép chung cho • Tính cốt thép cho nhịp AB (Momen dương) Tính theo tiết diện chữ T có cánh nằm vùng nén với Giả thiết a = 2,5 cm h0 = 60- 2,5 =57,5 cm Giá trị độ vươn cánh Sc lấy bé trị số sau - Một nửa khoảng cách thông thủy sườn dọc 0,5 (3,5 – 0,22) = 1,64 (m) - 1/6 nhịp cấu kiện : 6,37/6 = 1,062 (m) → h' f = 10 cm Sc = 1,062 cm Tính b ' f = b + 2.S c = 0,22+2.1,062 = 2,344 m = 234,4 cm M f = Rb b f h ' f (h0 − 0,5.h ' f ) = ' Xác định 85.234,4.10.(56 – 0,5.10) = 10161240 daN.cm = 1016,12 (kN.m) Ta có Mmax = 89,67 (kN.m) < 1016,12 (kN.m) Giá trị αm = Có αm < αR = =0,0125 0,439 → ζ = 0,5(1 + − 2α m ) AS = = 0,5(1 + − 2.0, 0125) = 0,994 M 89, 67.10 = = RS ζh0 280.0,994.575 560 mm2 Kiểm tra hàm lượng cốt thép : µ= trục trung hòa qua cánh : M 89, 67.10 = Rb b ' f h0 85.234, 4.57,52 αm → AS 100 0 b.h0 µ =0,45 % > • Tính cốt thép cho gối A B (Momen âm) × × Tính theo tiết diện chữ nhật b h=22 60 cm Giả thiết a = 2,5 (cm) ho = 60 – 2,5 = 57,5 (cm) Tại gối A Mmax = 32,89 (KN.m) αm = M 32,89.106 = = Rb bh0 8,5.220.5752 → ζ = 0,5(1 + − 2α m ) AS = = 0,0532 < αR = 0,439 0,5(1 + − 2.0,0532) = 0,973 M 32,89 10 = = RS ζh0 280.0,973.575 210 mm2 Tại gối B Mmax = 70,25 (KN.m) αm = M 70, 25.106 = = Rb bh0 8,5.220.5752 → ζ = 0,5(1 + − 2α m ) AS = = 0,114 < αR = 0,439 0,5(1 + − 2.0,114) = 0,940 M 70,25 10 = = RS ζh0 280.0,940.575 464 mm2 g Tính toán cốt thép dọc cho tầng mái , nhịp BC,phần tử 24 × × (b h = 22 30 cm) Từ bảng tổ hợp nội lực ta chọn nội lực nguy hiểm cho dầm : + Gối A : MB = -18,89(KN.m) + Gối B : MC = -18,89 (KN.m) + Nhịp BC : MBC = 5,17(KN.m) • Tính cốt thép cho gối B,C (Momen âm) × × Tính theo tiết diện chữ nhật b h=22 30 cm Giả thiết a = 2,5 (cm) ho = 30 – 2,5 = 27,5 (cm) Tại gối B với M = 18,89 (KN.m) αm = M 18,89.106 = = Rb bh0 8,5.220.2752 → ζ = 0,5(1 + − 2α m ) = 0,149 < αR = 0,439 0,5(1 + − 2.0,149) = 0,919 AS = • 18,89 106 M = = RS ζh0 280.0,919.275 282 mm2 Tính cốt thép cho nhịp BC (momen dương) Tương tự ta có As = 71 mm2, lượng thép nhỏ nên ta bố trí theo yêu cầu cấu tạo Tính tốn cốt thép dọc cho phần tử dầm khác theo bảng Tần g Dầ m AB kN.m Gối A 96.41 Nhịp AB 90.97 Gối B 128.8 Gối B 20.26 Nhịp BC 3.41 Gối C 20.26 Gối A 89.34 Nhịp AB 92.39 Gối B 124.5 Gối B 18.39 Nhịp BC 3.61 Gối C 18.39 Gối A 66.66 Nhịp AB 102.5 Gối B 112.88 Gối B 18.88 Nhịp BC 6.02 BC AB BC AB BC M Tiết diện Kích thướ c 22x6 22x6 22x6 22x3 22x3 22x3 22x6 22x6 22x6 22x3 22x3 22x3 22x6 22x6 22x6 22x3 22x3 αm ζ 0.155 0.012 0.208 0.160 0.002 0.160 0.144 0.012 0.201 0.145 0.002 0.145 0.107 0.014 0.182 0.149 0.004 0.91 0.99 0.88 0.91 0.99 0.91 0.92 0.99 0.88 0.92 0.99 0.92 0.94 0.99 0.89 0.91 0.99 As cm2 Chọn thép Astk m cm2 % 6.55 3φ18 7.63 0.60% 5.69 3φ16 6.03 0.48% 9.08 2φ18+1φ25 10.00 0.79% 3.05 2φ18 5.09 0.89% 0.47 2φ14 3.08 0.54% 3.05 2φ18 5.09 0.89% 6.02 3φ18 7.63 0.60% 5.78 3φ16 6.03 0.48% 8.72 2φ18+1φ25 10.00 0.79% 2.74 2φ18 5.09 0.89% 0.50 2φ14 3.08 0.54% 2.74 2φ18 5.09 0.89% 4.39 3φ16 6.03 0.48% 6.41 2φ16+1φ20 7.16 0.57% 7.80 2φ16+1φ25 8.93 0.71% 2.82 2φ16 4.02 0.70% 0.83 2φ14 3.08 0.54% Kiểm tra Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn Thỏa mãn AB Gối C 18.88 Gối A 32.89 Nhịp AB 89.67 Gối B 70.25 Gối B 18.89 Nhịp BC 5.17 Gối C 18.89 Mái BC 22x3 22x6 22x6 22x6 22x3 22x3 22x3 0.149 0.053 0.012 0.113 0.149 0.003 0.149 0.91 0.97 0.99 0.94 0.91 0.99 0.91 2.82 2φ16 4.02 0.70% 2.10 2φ16 4.02 0.32% 5.60 3φ16 6.03 0.48% 4.64 3φ16 6.03 0.48% 2.82 2φ16 4.02 0.70% 0.71 2φ14 3.08 0.54% 2.82 2φ16 4.02 0.70% Tính tốn cốt đai cho dầm a Tính tốn cốt đai cho phần tử dầm 17 (tầng nhịp AB):bxh=22x60 cm + Từ bảng tổ hợp nội lực ta chọn lực cắt nguy hiểm cho dầm Q = 112,41kN =11241daN + Bê tơng cấp độ bền B15 có Rb = 8,5 MPa = 85 daN/cm2; Rbt = 0,75 MPa = 7,5 daN/cm2; Eb =2,3.104 MPa + Thép đai nhóm AI có Rsw = 175 MPa = 1750daN/cm2; Es = 2,1.105 MPa; + Chọn a = 2,5cm → ho = 60-2,5 = 57,5 cm + Kiểm tra điều kiện hạn chế Qbmin ξRho => nén lệch tâm bé + xác định lại x ( tương tự cặp 1)  x= 31,69 As ' = N e − Rbbx (h0 − 0,5 x) 61274.22,15 − 85.22.31, 69.(37,5 − 0,5.31, 69) = = Rsc Z a 2800.35 As = As ' = 0,75 (cm2) c.Tính cốt thép đối xứng cho cặp M = 37,41 kN.m= 374100 daN.cm N = 603,05 kN= 60305 daN 0,75 (cm2) + e =η.eo + h/2 –a = 6,2+ 40/2 -2,5 = 23,7 cm Sử dụng bêtông cấp độ bền B15,thép AII → x= ξ = 0,65 N 60305 = = Rb b 85.22 32,25 cm +ξRho = 0,65.37,5=24,38 cm + Xảy trường hợp: x> ξRho => nén lệch tâm bé + xác định lại x ( tương tự cặp 1)  x= 30,31 As ' = N e − Rb bx(h0 − 0,5 x) 60305.23, − 85.22.30,31.(37,5 − 0,5.30,31) = = Rsc Z a 2800.35 As = As ' 1,66 (cm2) = 1,66 (cm2) Nhận xét: +Cặp nội lực đòi hỏi lượng thép bố trí lớn ta bố trí phần tử cột theo As = As ' φ = 1,66 (cm2).Chọn 16 theo điều kiện cấu tạo + Các phần tử cột 2,13,14 bố trí thép giống phần cột 3.Tính tốn cốt thép cho phần tử cột : b x h = 22 x 50 cm a.Số liệu tính tốn Chiều dài tính tốn l0 = 0,7H = 2,8 m → Giả thiết a = a’ = 2,5 cm h0 = h – a = 50 – 2,5 = 47,5 cm Za = h0 – a =47,5 – 2,5 = 45 cm Độ mảnh λ = l0 / h = → 280/50 = 5,6 < bỏ qua ảnh hưởng uốn dọc Nội lực chọn từ bảng tổ hợp nội lực ghi chi tiết bảng Ký hiệu cặp nội lực Đặc điểm cặp nội lực | M |max M (kN.m) N (kN) 54.3941 705.672 M N e1 = (cm) 7.70813 ea 1,67 eo 7.70813 Nmax M,N lớn 16.8569 801.337 2.1036 50.894 775.295 6.56448 1,67 1,67 2.1036 6.56448 b.Tính toán cốt thép đối xứng cho cặp M = 54,39kN.m = 543900 daN.cm N = 705,67 kN = 70567 daN + e =η.eo + h/2 –a = 7,71+ 50/2 -2,5 = 30,21 cm N 70567 = = 37, 74cm Rb b 85.22 x= +ξRho = 0,65.47,5=30,88 cm + Xảy trường hợp: x> ξRho => nén lệch tâm bé + xác định lại x X3+a2x2+a1x+a0=0 Với: a2=-(2+ξR)h0=-(2+0,65)47,5 = -125,88 a1=2Ne/Rbb+2 ξRho2+(1- ξR)h0Za =2.70567.30,21/85.22+2.0,65.47,52+(1-0,65)47,5.45=5961,3 a0== =-98627,5  x=36,80cm As ' = N e − Rbbx(h0 − 0,5 x) 70567.30, 21 − 85.22.36,80(47,5 − 0,5.36,80) = = Rsc Z a 2800.45 1,03 (cm2) As = As ' = 1,03 (cm2) c.Tính cốt thép đối xứng cho cặp 2,3 tính tốn tương tự cặp nội lực 1, ta có kết tính thép + cặp nội lực 2: As=6,72 cm2 + cặp nội lực 3: As=1,64 cm2 Bố trí thép: Nhận xét: +Cặp nội lực đòi hỏi lượng thép bố trí lớn ta bố trí phần tử cột theo As = As ' φ = 6,72 (cm2).Chọn 18 theo điều kiện cấu tạo có As = 7,63(cm2) > 6,72 (cm2) 4.Tính tốn cốt thép cho phần tử cột : b x h = 22 x 30 cm a.Số liệu tính tốn Chiều dài tính toán l0 = 0,7H = 2,24 m Giả thiết a = a’ = 2,5 cm → h0 = h – a = 30 – 2,5 = 27,5 cm Za = h0 – a =27,5 – 2,5 = 25 cm Độ mảnh → λ = l0 / h = 224/30 = 7,47 < Bỏ qua ảnh hưởng uốn dọc Lấy hệ số ảnh hưởng uốn dọc ea = max( η =1 1 1 H , hc ) = max( 320, 30) = 600 30 600 30 Độ lệch ngẫu nhiên (cm) Nội lực chọn từ bảng tổ hợp nội lực ghi chi tiết bảng Ký hiệu cặp nội lực Đặc điểm cặp nội lực | M |max Nmax M,N lớn M N M (kN.m) N (kN) 32.2515 265.14 12.1639 26.3504 272.195 9.68072 30.7436 270.948 11.3467 e1 = (cm) ea 1 b.Tính tốn cốt thép đối xứng cho cặp M = 32,25 kN.m = 322500 daN.cm N = 265,14 kN = 26514 daN + e =η.eo + h/2 –a = 12,16+ 30/2 -2,5 = 24,66 cm N 26514 = = 14,18cm Rb b 85.22 x= +ξRho = 0,65.27,5=17,88 cm + Xảy trường hợp: 2a’

Ngày đăng: 15/04/2020, 11:16

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

w