1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

vật lý 10 hk2

3 1,1K 3

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 46 KB

Nội dung

Bài tập chất lưu Câu 1: Một ống nước nằm ngang có đoạn bị thắt lại. Tại một điểm tiết diện ống là S có vận tốc 2m/s, áp suất bằng 8,0.10 4 Pa. Tại điểm có diện tích S/4 thì vận tốc và áp suất là: A. 4m/s và 5.10 4 Pa. B. 8m/s và 10 5 Pa. C. 8m/s và 5.10 4 Pa. D. 4m/s và 10 5 Pa. Câu 2: Một người thổi không khí với tốc độ 15m/s ngang qua miệng một nhánh ống chữ U chứa nước. Khối lượng riêng của không khí và nước là 1,21kg/m 3 và 1000kg/m 3 . Độ chênh mực nước giữa hai nhánh là: A. 1,5 cm. B. 3 cm. C. 1 cm. D. 2 cm. Câu 3: Nước chảy trong ống nằm ngang với vận tốc 0,2 m/s và áp suất tĩnh 2.10 5 Pa ở đoạn ống có đường kính 5 cm. Biết nước có ρ = 10 3 kg/m 3 . Áp suất tĩnh ở chỗ đường kính 2 cm là: A) 199239 Pa ; B) 199349 Pa ; C) 189245 Pa ; D) Đáp án khác. Câu 4: Một ống tiêm có píttông tiết diện 2cm 2 và kim tiêm tiết diện 1mm 2 . Dùng lực 8N đẩy pittông đi một đoạn 5 cm thì nước sẽ phụt ra trong thời gian là: A) 1,21 s; B) 1,11s ; C) 2,15 s ; D) đáp án khác. Câu 5: Một bể nước ở đáy có một lỗ thủng nhỏ. Mực nước trong bình cách đáy 1,8 m. Lấy g = 10 m/s 2 . Vận tốc nước chảy qua lỗ nhỏ là: A) 3m/s ; B) 8m/s ; C) 6m/s ; D) 5 m/s. Câu 6: một máy nâng thuỷ lực của trạm sữa chữa ôtô dùng không khí nén lên một pittông có bán kính 4 cm với lực nén F = 10N. áp suất đựơc truyền sang một pittông khác có bán kính 16 cm. Hãy tính lực đẩy lên pittông có bán kính 16 cm. Câu 7: lưu lượng nước trong một ống nằm ngang là 3m 3 /phút tốc độ của chất lỏng tại một điểm là 0,02 m/s. hỏi tại điểm đó bán kính R của ống có giá trị bằng bao nhiêu. Câu 8 . một ống dòng tại nơi có bán kính R 1 = 4 cm thì vận tốc chất lỏng v 1 = 2 m/s ,áp suất tỉnh P 1 = 10 5 Pa. tính áp suất tỉnh của chất lỏng tại nơi có bán kính R 2 = 8 cm. Biết khối lượng riêng của chất lỏng là 1000 kg/m 3 . Câu 9. áp suất do khí clo(cl 2 ) gây ra trong xilanh làP 1 = 2.10 5 Pa, nhiệt độ t 1 = 30 0 C, thể tích là V 1 = 4 cm 3 . Nén khí clo đến áp suất làP 2 = 0,5.10 5 Pa, nhiệt độ t 2 = 0 0 C. tính V 2 Câu 10. một bình có dung tích là 4 lít chứa khí Hyđrô, áp suất P 1 = 2.10 5 Pa. Bơm toàn bộ khí hyđrô qua bình có dung tích 1 lít , nhiệt độ không thay đổi trong quá trình bơm khí hyđrô. Tính áp suất khí hyđrô gây ra ở bình có dung tích 1 lít. câu 11 tính thể tích của 0,4 mol khí 0xy ở nhiệt độ 0 0 C , áp suất 1 atmCâu 10. một xylanh chứa lượng khí hyđrô ở áp suất P 1 = 6.10 5 Pa, thể tích V 1 = 4 cm 3 , nhiệt độ t 1 =28 0 C. Hạ nhiệt độ xuống còn t 2 = 20 0 C, thể tích không thay đổi . tính áp suất P 2 = ? Câu 12. một căn phòng vào mùa hè nhiệt độ t = 30 0 C, áp suất của không khí là 30 atm. Hỏi áp suất của không khí là bao nhiêu khi nhiệt độ vào mùa đông là t 2 = 20 0 C. Câu 13: Lưu lượng nước trong một ống nằm ngang là 10m 3 /s, vận tốc của chất lỏng tại một điểm của ống có đường kính 100cm là: A. 31,8m/s B. 3,18m/s C. 1,27m/s. D. 12,7m/s Câu 14: Cho khối lượng riêng của nước biển là 1,0.10 3 kg/m 3 và áp suất khí quyển là p a = 1,01.10 5 N/m 2 . Lấy g=10m/s 2 . Xét hai điểm A và B ở các độ sâu tương ứng là 8m và 6m. Độ chênh lệch áp suất giữa hai điểm A và B là: A. 2.10 5 Pa B. 2.10 4 Pa C. - 2.10 4 Pa D. - 2.10 5 Pa Câu 15: Đung nóng đẳng áp một khối lượng khí lên đến 57 0 C thì thể tích khí tăng thêm 1/10 thể tích khí lúc ban đầu. Nhiệt độ ban đầu của khí là: A. 17,9 0 C B. 117,9 0 C C. 290,9 0 C D. 27,0 0 C Câu 16: Ở nhiệt độ 273 0 C thể tích của một lượng khí là 24lít. Khi áp suất khí không đổi và nhiệt độ là 546 0 C thì thể tích lượng khí đó là: A. 28 lít B. 18 lít C. 36 lít D. 24 lít Câu 17: Nén 18 lít khí ở nhiệt độ 27 0 C cho thể tích của nó chỉ còn 5lít. Vì nén nhanh khí bị nóng lên đến 70 0 C, áp suất của khí tăng lên: A. 3,88 lần B. 2,1 lần C. 4,2 lần D. 4,11 lần Câu 18: Một lượng khí có áp suất 750mmHg, nhiệt độ 27 0 C và thể tích 80cm 3 . Thể tích khí ở điều kiện chuẩn (0 0 C, 760mmHg) có giá trị nào sau đây? A. V = 68,25cm 3 B. V = 22,4cm 3 C. V = 71,8cm 3 D. V = 88,25cm 3 Câu 19: Tác dụng của một lực f = 500 N lên píttông nhỏ của một máy ép dùng nước. Diện tích của pít tông nhỏ là 5 cm 2 , diện tích của píttông lớn là 150 cm 2 . Lực tác dụng lên píttông lớn có giá trị : A. F = 1,5 .10 3 N. B. F = 1,5 .10 4 N. C. F = 2,5 .10 3 N . D. F = 2,5 .10 4 N. Câu 20: Một bình được nạp khí ở nhiệt độ 47 0 C dưới áp suất 285kPa. Sau đó bình được chuyển đến một nơi có nhiệt độ 57 0 C, độ tăng áp suất của không khí trong bình là: A. 10,1 kPa B. 585,5 kPa C. 8,9 kPa D. 85 kPa Câu 21: Trong một máy ép dùng chất lỏng, mỗi lần píttông nhỏ đi xuống một đoạn h = 0,2m thì píttông lơn nâng lên một đoạn h’= 0,01m. Nếu tác dụng vào pít tông nhỏ một lực f = 50N thì lực nén vật lên pít tông lớn là: A. F = 10.000N. B. F= 1.000 N. C. F = 10N. D. F = 100N. Câu 22: Trong phòng thí nghiệm người ta điều chế 400cm 3 khí hiđrô ở áp suất 750mmHg và nhiệt độ 27 0 C.Hỏi thể tích của lượng khí trênở áp suất 720mmHg và nhiệt độ 17 0 C là bao nhiêu? A. V 2 = 403cm 3 . B. V 2 = 40,3cm 3 . C. V 2 = 43cm 3 . D. V 2 = 40cm 3 . Câu 23: Nếu thể tích của một lượng khí giảm1\10, nhưng nhiệt độ tăng thêm 16 0 C thì áp suất tăng 1/5 so với áp suất ban đầu . Tính nhiệt độ ban đầu. A. 200K B. 400K. C. 300K D. 300 0 C Cho 4,4g khí CO 2 ở áp suất 2atm có thể tích 1,64l. Tính nhiệt độ của khối khí CO 2 khi đó? Câu 24: Khối lượng riêng của nước biển là 1,0.10 3 kg/m 3 , áp suất p a = 1,01.10 5 N/m 2 . thì ở độ sau 1000m dưới mực nước biển có âp suất tuyệt đối là: A. 10 8 Pa. B. 99,01.10 5 Pa C. 10 7 Pa. D. 10 9 Pa. Câu 25: Một máy nâng thuỷ lực của trạm sửa chữa ôtô dùng không khí nén lên một pít tông có bán kính 5cm. Để nâng ôtô có trọng lực 13000N thì lực của khí nén và áp suất của khí nén là: A. 1 444,4N và 1,84.10 5 Pa. B. 722,4N và 1,84.10 5 Pa. C. 722,4N và 3,68.10 5 Pa. D. 1 444,4N và 3,68.10 5 Pa. Câu 26: Cửa ngoài của một nhà rộng 3,4m cao 2,1m. Một trận bào đi qua, áp suất bên ngoài giảm còn 0,96atm. Trong nhà áp suất vẫn giữ ở 1,0atm. áp lực toàn phần ép vào cửa là: A. 5,78.10 4 N. B. 1,445.10 4 N. C. 2,89.10 4 N D. 4,335.10 4 N. Câu 27: Lưu lượng nước trong một ống nằm ngang là 2m 3 /phút. Tại một điểm ống có đường kính 10cm thì vận tốc của chất lỏng trong ống là: A. 1m/s. B. 2m/s C. 1,06m/s D. 3m/s. Câu 28: Tiết diện động mạch chủ của người là 3cm 2 , vận tốc máu từ tim ra là 30cm/s. Tiết diện của mối mao mạch là 3.10 -7 cm 2 ; vận tốc máu trong mao mạch là 0,05cm/s. Số mao mạch trong người là: A. 6.10 9 . B. 3.10 9 . C. 5.10 9 . D. 9.10 9 . Câu 29: Nước chảy trong ống nằm ngang với vận tốc 0,2 m/s ở đoạn ống có đường kính 5 cm. Vận tốc ở chỗ đường kính 2 cm là: A. 1,25 m/s B.0,125 m/s C.12,5 m/s D. 2,15m/s Câu 30: Một máy bay có khối lượng 16000kg và mỗi cánh diện tích 40m 2 . Khi máy bay bay theo phương nằm ngang, áp suất tác dụng lên phía trên cánh bằng 7,0.10 4 pa. tính ấp suất tác dụng lên phía dưới cánh A. 71,96.10 3 Pa B. 719,6.10 3 pa C. 7,196.10 3 pa D.79,16.10 3 pa Câu 32: Một xilanh chứa 150cm 3 khí ở áp suất 2.10 5 Pa. Pittông nén khí trong xilanh xuống còn 100cm 3 .Tính áp suất khí trong xilanh lúc này. Coi nhiệt độ không đổi. A. 3.10 5 Pa B. 4.10 5 Pa C. 5.10 5 Pa D. 2.10 5 Pa Câu 33: Một săm xe máy được bơm căng không khí ở nhiệt độ 20 o C và áp suất 2atm. Khi để ngoài nắng nhiệt độ 42 o C, thì áp suất khí trong săm bằng bao nhiêu? Coi thể tích không đổi. A. 2,05 atm B. 2,0 atm C. 2,1 atm D. 2,15 atm Câu 34: Khi nói về khí lý tưởng,phát biểu nào sau đây là không đúng ? A. Là khí mà khối lượng của các phân tử khí có thể bỏ qua. B. Là khí mà thể tích của các phân tử khí có thể bỏ qua. C. Là khí mà các phân tử khí chỉ tương tác với nhau khi va chạm. D. Khi va chạm vào thành bình gây nên áp suất Câu 35: Hiện tượng nào sau đây liên quan đến định luật Sác lơ ? A. Săm xe đạp để ngoài nắng bị nổ. B. Nén khí trong xilanh để tăng áp suất. C. Quả bóng bay bị vỡ ra khi bóp mạnh. D. Cả 3 hiện tượng trên Câu 77: Cho 4 bình có cùng dung tích và cùng nhiệt độ đựng các khí khác nhau. Khí ở bình nào có áp suất lớn nhất ? A. Bình đựng 7 g khí nitơ B. Bình đựng 22 g khí cacbonic C. Bình đựng 4 g khí oxi D. Bình đựng 4 g khí hidrô . của nước biển là 1,0 .10 3 kg/m 3 , áp suất p a = 1,01 .10 5 N/m 2 . thì ở độ sau 100 0m dưới mực nước biển có âp suất tuyệt đối là: A. 10 8 Pa. B. 99,01 .10 5 Pa C. 10 7 Pa. D. 10 9 Pa. Câu 25: Một. 1,01 .10 5 N/m 2 . Lấy g=10m/s 2 . Xét hai điểm A và B ở các độ sâu tương ứng là 8m và 6m. Độ chênh lệch áp suất giữa hai điểm A và B là: A. 2 .10 5 Pa B. 2 .10 4 Pa C. - 2 .10 4 Pa D. - 2 .10 5 Pa Câu. cánh bằng 7,0 .10 4 pa. tính ấp suất tác dụng lên phía dưới cánh A. 71,96 .10 3 Pa B. 719,6 .10 3 pa C. 7,196 .10 3 pa D.79,16 .10 3 pa Câu 32: Một xilanh chứa 150cm 3 khí ở áp suất 2 .10 5 Pa. Pittông

Ngày đăng: 03/07/2014, 18:00

Xem thêm

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w