Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống
1
/ 14 trang
THÔNG TIN TÀI LIỆU
Thông tin cơ bản
Định dạng
Số trang
14
Dung lượng
740,68 KB
Nội dung
Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại HỆ THỐNG BÀI TẬP MÔN: NGHIỆP VỤ NGÂN HÀNG THƯƠNG MẠI Bài 1: Một ngân hàng tiến hành huy động Tiết kiệm tháng, 0,65%/tháng, trả lãi tháng/lần Kỳ phiếu ngân hàng 12 tháng, lãi suất 8%/năm, trả lãi trước Tiết kiệm 12 tháng, lãi suất 8,5%/năm, trả lãi tháng/lần Biết tỷ lệ dự trữ bắt buộc 5%, dự trữ vượt mức 5% Hãy so sánh chi phí cách huy động Bài 2: NHTMCP Quốc tế mở đợt huy động với phương thức toán sau: Tiền gửi loại 18 tháng Trả lãi lần kỳ, lãi suất 0,7%/tháng Trả lãi cuối kỳ, lãi suất 0,75%/tháng Trả lãi trước, lãi suất 0,68%/tháng Biết tỷ lệ dự trữ bắt buộc với tiền gửi 18 tháng 5% Hãy so sánh chi phí huy động ngân hàng hình thức trả lãi loại tiền gửi nêu ưu cách thức trả lãi Bài 3: Đầu tháng 5/2010, doanh nghiệp X xuất trình hồ sơ vay NH A để mua hàng xuất quý III/2010, số liệu cán tín dụng thu thập sau: Giá trị hàng hóa tốn cho nhà cung cấp theo hợp đồng 1.200 trđ (trong tốn 70%, phần lại trả sau tiêu thụ xong tồn hàng hóa) Chi phí tiêu thụ tiền kèm: 150 trđ Chi phí khấu hao bản: 250 trđ Nộp thuế TNDN quý II: 370trđ VLĐ tự có DN: 220 trđ TS đảm bảo nợ vay định giá (tỷ lệ cho vay tối đa 70%): 1.900 trđ Yêu cầu: Xác định mức cho vay vốn lưu động DN quy định khác điều kiện vay nguồn vốn NH thỏa mãn Bài 4: Ngân hàng A có số liệu sau: (số dư bình quân năm, lãi suất bình quân năm, đơn vị: tỷ đồng) Tài sản Tiền mặt Số dư Lãi suất (%) 1.050 Nguồn vốn Số dư Lãi suất (%) Tiền gửi toán 3.550 Tiền gửi NHNN 580 Tiền gửi tiết kiệm ngắn hạn 3.850 6,5 Tiền gửi TCTD khác 820 TGTK trung dài hạn 3.270 7,5 FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Tài sản Số dư Lãi suất (%) Nguồn vốn Số dư Lãi suất (%) Chứng khoán ngắn hạn kho bạc 1.480 5,5 Vay ngắn hạn 2.030 Cho vay ngắn hạn 4.850 9,5 Vay trung dài hạn 2.450 8,1 Cho vay trung hạn 3.250 10,5 Cho vay dài hạn 3.250 11,5 Tài sản khác Vốn chủ sở hữu 650 520 Tổng TS Tổng NV Biết nợ hạn 7%, thu khác = 45 tỷ đồng, chi khác = 35 tỷ đồng; tỷ lệ thuế thu nhập 28% Tính: a) Thu lãi, chi trả lãi, chênh lệch lãi suất, chênh lệch lãi suất bản; b) Tính lãi suất bình qn tổng nguồn, lãi suất bình quân tổng tài sản, lãi suất bình quân tổng tài sản sinh lãi c) Tính ROA, ROE Bài 5: NHTM A có số liệu sau (số dư bình quân năm, LS bình quân năm, đơn vị: tỷ đồng) Tài sản Số dư Tiền mặt LS (%) 12.500 TG NHNN Nguồn vốn Số dư TG toán 26.100 Tiết kiệm ngắn hạn 35.700 12,5 3.650 13,5 12.400 14,2 16,1 7.600 1,2 17.000 10,5 Tiết kiệm trung – dài hạn 5.100 11,5 Vay ngắn hạn Cho vay ngắn hạn 25.700 17,5 Vay trung – dài hạn 2.620 Cho vay trung hạn 9.600 18,7 Vốn chủ sở hữu 4.580 Cho vay dài hạn 6.800 19,5 TG TCTD khác Chứng khốn phủ Tài sản khác LS (%) 750 Biết thu từ hoạt động dịch vụ 33 tỷ đồng, thu lãi từ hoạt động đầu tư góp vốn 12 tỷ đồng, chi phí khác khơng kể dự phịng RRTD 45 tỷ đồng, tỷ lệ nợ hạn không thu lãi 5%, thuế suất thuế thu nhập 25% Nhóm % Tổng dư nợ Giá trị TSĐB 75% 28.000 10% 3.800 8% 1.200 5% 900 2% 500 Số dư dự phòng RRTD năm trước 1121 tỷ đồng 1) Tính chênh lệch lãi suất 2) Tính lãi suất huy động vốn trung bình nguồn vốn huy động từ bên ngồi 3) Tính lãi suất cho vay trung bình để ROE = 30% FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Bài 6: Ngân hàng B có số liệu sau: (Số d bình quân, lÃi suất bình quân năm, đơn vị: tỷ đồng) Ti sn S d Lói sut (%) Nguồn vốn Số dư Lãi suất (%) Tiền gửi toán 1500 1,4 Tiền mặt 620 Tiền gửi NHNN 880 1,2 Tiết kiệm ngắn hạn 1820 4,8 Tiền gửi TCTD khác 250 2,7 TGTK trung dài hạn 1410 7,5 Tín phiếu KB ngắn hạn 420 4,2 Vay ngắn hạn 620 5,6 Cho vay ngắn hạn 1900 9,8 Vay trung dài hạn 1200 7,8 Cho vay trung hạn 1570 12,5 Cho vay dài hạn 850 13,5 Tài sản khác 410 Tổng Tài sản Vốn chủ sở hữu 6900 350 Tổng Nguồn vốn 6900 Biết nợ hạn khoản cho vay ngắn hạn 5%, khoản cho vay trung dài hạn 10%, thuế suất thuế TNDN 28%, thu kh¸c = 15, chi kh¸c = 20 a) Tính lãi suất bình qn tổng nguồn, lãi suất bình quân tổng tài sản, lãi suất bình qn tổng tài sản sinh lãi b) Tính chênh lệch thu chi từ lãi, chênh lệch lãi suất, chênh lệch lãi suất bản, ROA, ROE Bài 7: NHTM A có số liệu sau (Số dư bình quân năm, lãi suất bình quân năm, đơn vị: tỷ đồng) Tài sản Số dư Tiền mặt LS (%) 1.220 TG NHNN Nguồn vốn Số dư LS (%) TG toán 3.210 760 1,2 Tiết kiệm ngắn hạn 3.970 13,5 2.100 7,5 Tiết Kiệm T – DH 1.650 13,5 C.khốn phủ 780 11,5 Vay ngắn hạn 1.240 13,2 Cho vay ngắn hạn 2.570 17,5 Vay T – DH 620 17,1 Cho vay trung hạn 2.360 18,7 Vốn chủ sở hữu 530 Cho vay dài hạn 680 20 Tài sản khác 750 TG TCTD khác Biết thu từ hoạt động dịch vụ 33 tỷ đồng, thu lãi từ hoạt động đầu tư góp vốn 12 tỷ đồng, chi phí khác khơng kể dự phịng RRTD 45 tỷ đồng, tỷ lệ nợ hạn không thu lãi 5%, thuế suất thuế thu nhập 25% Nhóm % Tổng dư nợ Giá trị TSĐB 80% 2.800 10% 380 3% 120 5% 90 2% 50 Số dư Dự phòng RRTD năm trước 171 tỷ đồng 1) Tính chênh lệch lãi suất 2) Tính lãi suất huy động vốn trung bình nguồn vốn huy động từ bên 3) Tính LS cho vay trung bình để ROE = 25% FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Bài 8: Ngân hàng B theo dõi hợp đồng tín dụng sau: Cho vay 170 triệu đồng, lãi suất 12%/năm, thời hạn 12 tháng, trả gốc lãi cuối kỳ Hết 12 tháng, khách hàng mang 90 triệu đồng đến trả xin gia hạn nợ tháng Ngân hàng có cách thu gốc lãi nào? Hãy bình luận cách xử lý mà anh/chị đưa Biết lý không trả nợ khách quan, ngân hàng đồng ý cho gia hạn Qua tháng gia hạn, khách hàng không trả nợ Sau 12 tháng tiếp theo, biết thu khoản nợ này, ngân hàng bán tài sản chấp thu 150 triệu đồng (sau trừ chi phí bán) Mức lãi suất áp dụng thời gian hạn 150% lãi suất hợp đồng tín dụng Tiền thu từ tài sản chấp có đủ bù đắp lãi gốc không? Bài 9: Ngân hàng B theo dõi hợp đồng tín dụng sau: Cho vay 70 triệu, lãi suất 11%/năm, thời hạn 12 tháng, trả gốc cuối kỳ, trả lãi lần kỳ Đến tháng 12, khách hàng mang 50 triệu đồng đến trả, phần lại ngân hàng chuyển nợ hạn Sau 12 tháng tiếp theo, biết thu khoản nợ này, ngân hàng bán tài sản chấp thu 65 triệu đồng (sau trừ chi phí bán) Ngân hàng có cách thu gốc lãi nào? Giả thiết khách hàng trả lãi tháng đầu năm Mức lãi suất áp dụng thời gian hạn 140% lãi suất hợp đồng tín dụng Tiền thu từ tài sản chấp có đủ bù đắp lãi gốc không? Bài 10: Một khách hàng gửi chứng từ lên vay ngân hàng 20 tỷ đồng vào ngày 15/5/X Khách hàng ký hợp đồng tín dụng từ đầu năm với mức hạn tín dụng 40 tỷ đồng, thời hạn năm Vào ngày 15/5/X, dư nợ khách hàng ngân hàng 16 tỷ đồng , đồng thời cán tín dụng biết dư nợ khách hàng ngân hàng khác 10 tỷ đồng Ngân hàng có cách xử lý nào? Bài 11: Để thực kế hoạch kinh doanh quý III năm 2007, doanh nghiệp Minh Trang gửi hồ sơ vay vốn lưu động đến NH NN&PTNT M kèm kế hoạch kinh doanh Trong giấy đề nghị vay vốn doanh nghiệp, mức vay 500 triệu đồng Qua thẩm định hồ sơ vay vốn, ngân hàng xác định số liệu sau Giá trị vật tư hàng hoá cần mua vào quý: 800 triệu đồng Chi phí trả lương nhân viên: 560 triệu đồng Chi phí quản lý kinh doanh chung: 120 triệu đồng Chi phí khấu hao nhà xưởng thiết bị: 240 triệu đồng Tổng số vốn lưu động tự có khách hàng: 720 triệu đồng Giá trị tài sản chấp: 700 triệu đồng Theo anh/chị, ngân hàng duyệt mức cho vay theo doanh nghiệp đề nghị không? Tại sao? Giả định ngân hàng có đủ nguồn vốn để thực cho vay doanh nghiệp, doanh nghiệp vay ngân hàng M để thực phương án kinh doanh Ngân hàng cho vay tối đa 70% giá trị TSTC FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Bài 12: Cơng ty lắp máy điện nước có nhu cầu vay để thực hợp đồng nhận mua lắp đặt trạm biến áp theo phương thức cho vay lần Tổng giá trị hợp đồng khoán gọn trị giá tỷ đồng (giả thiết hợp đồng đảm bảo nguồn toán chắn), thời gian thực hợp đồng từ 1/4/200X đến 1/10/200X Bên A ứng trước 1,5 tỷ đồng , số tiền lại toán làm lần nhau, lần đầu vào cuối tháng 8, lần thứ sau cơng trình bàn giao tháng Trong tháng 3, cơng ty có xuất trình hợp đồng ký để mua máy biến áp trị giá 3,8 tỷ đồng , phải toán tiền tháng sau Biết vốn tự có cơng ty tham gia vào cơng trình 300 triệu đồng, tổng chi phí cho vận chuyển lắp đặt thiết bị 450 triệu đồng; lãi suất cho vay hành 1,7%/tháng Yêu cầu: a) Đưa định/kiến nghị việc cho vay Cơng ty Giải thích b) Nếu cho vay, xác định quy mô, thời hạn cho vay, số tiền lãi gốc trả lần, biết gốc trả làm lần Cơng ty có nguồn thu Bài 13: Cơng ty thiết kế xây dựng số có nhu cầu vay ngân hàng X 3,7 tỷ đồng để thi cơng cơng trình trúng thầu (cơng trình đầu tư vốn ngân sách duyệt) Công ty đề nghị vay tháng, từ tháng 6/200X, lãi suất 1,75%/tháng Giá trị hợp đồng tỷ đồng, thời gian thực hợp đồng theo kế hoạch từ 1/6 đến 1/11/200X Chủ đầu tư ứng trước 10% giá trị hợp đồng giữ lại 15% đến hết hạn bảo hành (1 năm) Phần cịn lại tốn làm lần nhau, lần đầu vào cuối tháng 8, lần thứ sau cơng trình bàn giao tháng Lãi định mức xây lắp 10% giá trị hợp đồng Đơn vị có sẵn máy móc để thi cơng, chi phí khấu hao máy móc chiếm 40% tổng chi phí Ngân hàng có duyệt mức vay vốn mà cơng ty đề nghị khơng? Nếu có, mức cho vay bao nhiêu? Thời hạn vay tối đa bao lâu? Thu nợ vào thời điểm số gốc, lãi thu lần biết vốn vay trả làm lần cơng ty có nguồn thu Bài 14: Cơng ty thương mại Sao mai muốn xin hạn mức vay vốn lưu động ngân hàng NN&PTNT X 18 tỷ đồng Cơng ty trình báo cáo tài gần (số dư bình qn năm, đơn vị tính: tỷ đồng) TÀI SẢN Số dư NGUỒN VỐN Số dư TSLĐ 32,5 Nợ phải trả 22,5 – Vốn tiền 0,5 – Các khoản phải trả 10 – Các khoản phải thu – Vay ngắn hạn ngân hàng X 12,5 – Hàng dự trữ 30 TSCĐ 90 – Nguyên giá 250 – Hao mòn luỹ kế (160) Tổng Tài sản Doanh thu thuần: Thu nhập ròng sau thuế: FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 122,5 Vốn chủ sở hữu 100 Tổng Nguồn vốn 122,5 190 12,3 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Hiện Công ty vay ngân hàng theo phương thức cho vay lần Phương thức gây nhiều khó khăn cho cơng ty, nhu cầu vay phát sinh thường xuyên nên công ty đề nghị ngân hàng chuyển thành phương thức cho vay theo hạn mức Cơng ty trình phương án mở rộng dự trữ để tăng thêm doanh thu 10% năm sau Hãy phân tích đưa phán Biết vịng quay vốn lưu động năm sau Công ty không thay đổi Bài 15: Đầu tháng 5/2011, doanh nghiệp X xuất trình hồ sơ vay NH A để mua hàng xuất quý III/2011, số liệu cán tín dụng thu thập sau: Giá trị hàng hóa tốn cho nhà cung cấp theo hợp đồng 1.200 trđ (trong tốn 65%, phần lại trả sau tiêu thụ xong tồn hàng hóa) Chi phí tiêu thụ tiền kèm: 100 trđ Chi phí khấu hao bản: 150 trđ Nộp thuế TNDN quý II: 270trđ VLĐ tự có DN: 200 trđ TS đảm bảo nợ vay định giá (tỷ lệ cho vay tối đa 50%): 1.900 trđ Yêu cầu: Xác định mức cho vay vốn lưu động DN quy định khác điều kiện vay nguồn vốn ngân hàng thỏa mãn FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại ĐÁP ÁN Bài a) Tiết kiệm tháng, 0,65%/tháng, trả lãi tháng/lần ik = 0,65% = 1,95%/3th = 0,65% NECchưa có dự trữ = (1 + ik)n – = (1 + 1,95%)3 – = 5,96% NECcó dự trữ = NEC chưa có dự trữ / (1 – 10%) = 6,63% i hàng tháng = (1 + NEC có dự trữ)1/9 – = b) Kỳ phiếu ngân hàng 12 tháng, lãi suất 8%/năm, trả lãi trước NEC = I/(1 – I) = 8% / (1 – 8%) = NECcó dự trữ = NEC chưa có dự trữ / (1 – 10%) = ihàng tháng = (1 + NEC có dự trữ)1/12 – = c) Tiết kiệm 12 tháng, lãi suất 8,5%/năm, trả lãi tháng/lần ik = 8,5%/2 = 4,25%/6th NECchưa có dự trữ = (1 + ik)n – = (1 + 4,25%)2 – NECcó dự trữ = NEC chưa có dự trữ / (1 – 10%) ihàng tháng = (1 + NEC có dự trữ)1/12 – Bài Tiền gửi loại 18 tháng Trả lãi lần kỳ, lãi suất 0,7%/tháng: NECchưa có dự trữ = (1 + 0,7% × 3)6 – = 13,28% Trả lãi cuối kỳ, lãi suất 0,75%/tháng NECchưa có dự trữ = 0,75% × 18 = 13,5% Trả lãi trước, lãi suất 0,65%/tháng NECchưa có dự trữ = i/(1 – i) = (0,68% × 18)/(1 – 0,68% × 18)= 13,95% So sánh ưu thế: 1) Trả lãi nhiều lần kỳ: Khách hàng nhận lãi định kỳ nhằm đáp ứng nhu cầu chi tiêu thường xuyên Nếu không rút ra, tiền lãi chưa rút tiếp tục sinh lãi Lãi suất (tương đương cuối kỳ) thấp hình thức trả lãi cuối kỳ 2) Trả lãi cuối kỳ: Khách hàng nhận lãi cao đến cuối kỳ nhận Nếu kỳ cần tiền chi tiêu khơng có phải rút trước hạn, hưởng LS thấp 3) Trả lãi trước: Về chất tương tự trả lãi sau gửi vào khoản tiền rút số tiền lớn hơn, LS danh nghĩa niêm yết (LS trả trước) thấp LS niêm yết trả sau FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Bài Nhu cầu vốn lưu động DN = 1200 ×70% + 150 = 990 trđ Nhu cầu vay vốn = 990 – 220 = 770 trđ Mức cho vay tối đa giá trị TSĐB = 1900 70% = 1330 trđ Ngân hàng cho vay 770 trđ Bài a) Thu lãi = 580 × 1% + 820 × 2% + 1480 × 5,5% + 4850 × (1 – 7%) × 9,5% + 3250 × (1 – 7%) 10,5% + 3250 × (1 – 7%) × 11,5% = 197,05 Chi lãi = 3550 × 2% + 3850 × 6,5% + … + 2450 × 8,1% = 886,75 Chênh lệch thu chi từ lãi = Thu lãi – Chi lãi = 197,05 – 886,75 = 310,3 CLLS = Chênh lệch thu chi từ lãi /TS = 310,3/15800 = 1,96 (%) CLLSCB = Chênh lệch thu chi từ lãi /TSSL = 310,3/(15800 – 1050 – 520) = 2,18 (%) b) LS bq TNV = Chi lãi/ NV = 886,75/15800 = 5,61% LS bq TTS = Thu lãi / TS = 1197,05/15800 = 7,58% LS bq TSSL = Thu lãi / TSSL = 1197,05/(15800 – 1050 – 520) = 8,41% c) LNTT = Chênh lệch thu chi từ lãi + (Thu khác – chi khác) = 310,3 + (45 – 35) = 320,3 LNST = 310,3 × (1 – 0,28) = 230,61 ROA = 230,61/ 15800 = 1,46% ROE = 230,61/ 650 = 35,48% Bài 1) Tính chênh lệch lãi suất bản: Thu lãi = 7600 × 1,2% + 17000 × 10,5% +5100 × 11,5% + 25700 × (1 – 5%) × 17,5% + 9600 × (1 – 0,5%) × 18,7% + 6800 × 19,5% × (1 – 5%) = 9700,465 tỷ đồng Chi lãi = 26100 × 3% + 35700 × 12.5% + 3650 × 13.5% + 12400 × 14.2% + 2620 × 16.1% = 7920,87 tỷ đồng Tổng TS sinh lãi = 7600 + 17000 + 5100 + 25700 + 9600 + 6800 = 71800 tỷ đồng Chênh lệch lãi suất = (Thu lãi – Chi lãi)/Tổng TSSL = (9700,465 – 7920,87)/71800 = 2,48% 2) Tĩnh lãi suất huy động trung bình: Tổng nguồn vốn huy động = 26100 + 35700+3650+12400+2620 = 80470 tỷ đồng Lãi suất huy động vón trung bình = Chi lãi/Tổng nguồn vốn huy động = 7920,87/80470 = 9,84% 3) ROE = 30% VCSH = 4580 tỷ đồng LNST = 4580 tỷ đồng 30% = 1374 tỷ đồng LNTT = 1374/(1 – 25%) = 1832 tỷ đồng Tổng dư nợ = 25700 + 9600 + 6800 = 42100 tỷ đồng FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập mơn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Nhóm % tổng dư nợ TSĐB Giá trị khoản nợ DPRR 75% 28000 31575 10% 3800 4210 20.5 8% 1200 3368 433.6 5% 900 2105 602.5 2% 500 842 343 DPRR chung = 0,75% × (42100 – 842) = 309,435 tỷ đồng Tổng DPRR = DPCT + DPC = 1709,035 tỷ đồng DP phải trích năm = 1709,035 – 1121 = 587,035 tỷ đồng Để LNTT = 1832 tỷ đồng : 7600 × 1,2% + 17000 × 10,5% + 5100 × 11,5% + lãi suất cho vay trung bình × 42100 × (1 – 5%) + 33 + 12 – (7920.87 + 45 + 587,035) = 1832 Lãi suất cho vay trung bình = 19,695% Bài a) Thu lãi = 880 1,2% + 250 2,7% + 420 4,2% + 1900 (1 – 5%) 9,8% + 1570 (1 – 10%) 12,5% + 850 (1 – 10%) 13,5% = 491,74 Chi lãi = 1500 1,4% + 1820 4,8% + … + 1200 7,8% = 342,43 LS bq TNV = Chi lãi/ NV LS bq TTS = Thu lãi / TS LS bq TSSL = Thu lãi / TSSL b) Chênh lệch thu chi từ lãi = Thu lãi – Chi lãi = 491,74 – 342,43 = 149,31 CLLS = Chênh lệch thu chi từ lãi /TS = 149,31/6900 = 2.077 (%) CLLSCB = Chênh lệch thu chi từ lãi /TSSL = 149,31/(6900 – 620 – 410) LNTT = Chênh lệch thu chi từ lãi + (Thu khác – chi khác) = 149,31 + (15 – 20) = 144,31 LNST = 144,31 (1 – 0,28) = 103,903 ROA = 103,903/ 6900 ROE = 103,903/ 350 Bài 1) Thu lãi = 760 1,2% + 2100 7,5% + 780 11,5% + 2570 (1 – 5%) 17,5% + 2360 (1 – 5%) 18,7% + 680 (1 – 5%) 20% = 1232,0365 tỷ đồng Chi lãi = 3210 3% + 3970 13,5% + 1650 13,5% + 1240 13,2% + 620 17,1% = 1124,7 tỷ đồng CL thu chi từ lãi = Thu lãi – chi lãi = 107,3365 tỷ đồng Tổng TSSL = 760 + 2100 + 780 + 2570 + 2360 + 680 = 9250 tỷ đồng CL lãi suất = CL thu chi từ lãi/ Tổng TSSL = 1,16% 2) Tổng NV huy động từ bên = 3210 + 3970 + 1650 + 1240 + 620 = 10690 tỷ đồng Lãi suất HĐV bình quân vốn huy động từ bên = chi lãi/Tổng NV huy động từ bên = 1124,7/10690 = 10,521% FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại 3) ROE = LNST/VCSH = 25% LNST = 25% VCSH = 25% 530 = 132,5 tỷ đồng LNTT = 132,5/(1 – 25%) = 176,67 tỷ đồng Tổng dư nợ = 2570 + 2360 + 680 = 5610 tỷ đồng DPRR nhóm = tỷ đồng DPRR nhóm = (5610 10% – 380) 5% = 9,05 tỷ đồng DPRR nhóm = (5610 3% – 120) 20% = 9,66 tỷ đồng DPRR nhóm 4= (5610 5% – 90) 50% = 95,25 tỷ đồng DPRR nhóm = (5610 2% – 50) 100% = 62,2 tỷ đồng Tổng DPCT = 176,16 tỷ đồng DPC = 0.75% (5610 – 5610 2%) = 41,2335 tỷ đồng Tổng DP phải trích = DPCT + DPC – số dư quỹ DPRR= 176.16 + 41.2335 – 171 = 46,3935 Gọi lãi suất cho vay TB y% LNTT = (thu lãi – chi lãi) + Doanh thu khác – chi phí khác – DPRR Thu lãi = LNTT + DPRR + chi phí khác – doanh thu khác + chi phsi khác = 176,67 + 46,3935 + 45 – 33 – 12 + 1124,7 = 1347,7635 tỷ đồng Trong đó: thu lãi = 760 1,2% + 2100 7,5% + 780 11,5% + 5610 Y% (1 – 5%) Y = 20,48% Bài Đến tháng thứ 12, khách hàng phải trả: Gốc = 170trđ Lãi = 170 12% = 20,4trđ Tổng (Gốc + Lãi) = 190,4 Nhưng khách hàng mang đến có 90trđ, NH có cách thu nợ gốc lãi sau: Cách 1: Thu toàn lãi trước, lại thu gốc Lãi thu = 20,4trđ Gốc thu = 90 – 20,4 = 69,6trđ Dư nợ = 170 – 69,6 = 100,4trđ Cách áp dụng với khách hàng có khả trả nợ tốt, nợ hạn tạm thời vi không ảnh hưởng đến kết kinh doanh NH (vẫn thu đủ lãi), mà nợ hạn lại không tồn lâu Bảng cân đối kế toán Cách 2: Thu gốc trước, lại thu lãi Gốc thu = 90trđ Dư nợ = 170 – 90 = 80trđ Lãi thu = 0trđ Lãi treo (Lãi chưa trả) = 20,4trđ Cách áp dụng với khách hàng khơng có khả trả nợ NH tận dụng thu hết gốc để giảm nợ hạn Cách 3: Thu phần gốc lãi tương ứng tổng số tiền phải trả Lãi thu = (20,4/190,4) 90 = 9,64trđ Lãi treo = 20,4 – 9,64 = 10,76trđ Gốc thu = (170/190,4) 90 = 90 – 9,64 = 80,36trđ Dư nợ = 170 – 80,36 = 89,64trđ 10 FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Cách áp dụng với khách hàng có khả trả nợ bình thường Giả sử, NH thu nợ theo cách 3, sau tháng gia hạn (đến tháng thứ 18), khách hàng phải trả: Gốc = 89,64trđ Lãi phát sinh = 89,64 12%/2 = 5,38trđ Lãi treo = 20,4 – 9,64 = 10,76trđ Sau 12 tháng hạn (đến tháng thứ 30), khách hàng phải trả: Gốc = 89,64tr Lãi phát sinh = 89,64 12% 150% = 16,16trđ Lãi treo = 10,76 + 5,38 = 16,14trđ Tổng Gốc Lãi phải trả = 89,64 + 16,16 + 16,14 = 121,94trđ Giá trị tài sản chấp bán = 150trđ NH phải trả lại cho khách hàng = 150 – 121,94 = 28,06trđ Bài Khách hàng trả đủ lãi tháng đầu năm Đến tháng thứ 12, khách hàng phải trả: Gốc = 70trđ Lãi = 70 11%/2 = 3,85trđ Tổng (Gốc + Lãi) = 73,85trđ Nhưng khách hàng mang đến có 50 trđ, NH có cách thu nợ gốc lãi sau: Cách 1: Thu toàn lãi trước, lại thu gốc Lãi thu = 3,85trđ Gốc thu = 50 – 3,85 = 46,15trđ Dư nợ = 70 – 46,15 = 23,85trđ Cách 2: Thu gốc trước, lại thu lãi Gốc thu = 50trđ Dư nợ = 70 – 50 = 20trđ Lãi thu = 0trđ Lãi treo (Lãi chưa trả) = 3,85 trđ Cách 3: Thu phần gốc lãi tương ứng tổng số tiền phải trả Lãi thu = (3,85/73,85) 50 = 2,61trđ Lãi treo = 3,85 – 2,61 = 1,24trđ Gốc thu = (70/73,85) 50 = 50 – 2,61 = 47,39trđ Dư nợ = 70 – 47,39 = 22,61trđ Giả sử, NH thu nợ theo cách 3, sau 12 tháng hạn (đến tháng thứ 24), khách hàng phải trả: Gốc = 22,61trđ Lãi phát sinh = 22,61 × 11% × 140% = 3,48trđ Lãi treo = 1,24 trđ Tổng Gốc Lãi phải trả = 22,61 + 3,48 + 1,24 = 27,33trđ Giá trị tài sản chấp bán = 65trđ NH phải trả lại cho khách hàng = 65 – 27,33 = 37,67trđ Bài 10 Hạn mức tín dụng = Nhu cầu vốn kinh doanh – Nguồn vốn sẵn có (Vốn tự có, vay ngân hàng khác, Tín dụng nhà cung cấp, Vay cán nhân viên…) Một DN vay vốn nhiều ngân hàng để tài trợ cho phương án KD khác nhau, phương án kinh doanh Vì xảy tình sau: FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 11 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại TH1: DN vay vốn 10 tỷ đồng ngân hàng khác để tài trợ cho phương án kinh doanh khác khơng liên quan đến phương án kinh doanh vay vốn theo HMTD ngân hàng giải ngân 20 tỷ đồng TH 2: DN vay vốn 10 tỷ đồng ngân hàng khác để tài trợ cho phương án KD vay vốn theo HMTD ngân hàng có thơng báo trước cho ngân hàng, ngân hàng xét đến khả vay vốn ngân hàng khác trước duyệt hạn mức 40tỷ Nhu cầu giải ngân tiếp 20 tỷ đồng hợp lý giải ngân 20 tỷ đồng TH 3: DN vay vốn 10 tỷ đồng ngân hàng khác để tài trợ cho phương án kinh doanh vay vốn theo HMTD ngân hàng mà không thông báo trước cho ngân hàng, ngân hàng đến khả vay vốn ngân hàng khác trước duyệt hạn mức 40 tỷ đồng DN có dấu hiệu che giấu thơng tin vay vốn để chiếm dụng vốn ngân hàng, tiếp tục giải ngân DN chiếm dụng số vốn nhiều cần thiết giảm phần vốn tự có góp vào rủi ro tín dụng DN tăng lên Vì tùy theo đánh giá mức độ rủi ro cán tín dụng mà có cách xử lý phù hợp: Giảm hạn mức tín dụng Không cho vay tiếp Không cho vay tiếp thu hồi vốn vay trước hạn Bài 11 Nhu cầu vốn để thực phương án kinh doanh = 1480 trđ Nguồn vốn tự có = 720 tỷ đồng Nhu cầu vay vốn NH = 1480 – 720 = 760 trđ 70% giá trị TSĐB = 490 trđ Nếu cho vay 760 trđ rủi ro Nếu cho vay 490 trđ khơng đủ để thực phương án kinh doanh, ảnh hưởng đến thành công phương án khả thu nợ ngân hàng Ngân hàng xét trường hợp sau: 1) Đề nghị DN bổ sung tài sản đảm bảo với giá trị tối thiểu 400trđ (270/0,7= 385trđ) Nếu được, ngân hàng giải ngân cho vay 760trđ 2) Đề nghị DN tìm nguồn tài trợ khác (Vốn tự có, vay ngân hàng khác, Tín dụng nhà cung cấp, Vay cán công nhân viên…) Nếu được, ngân hàng giải ngân cho vay 490trđ 3) Đề nghị DN tìm người bảo lãnh cho giá trị vay 270trđ Nếu được, ngân hàng giải ngân cho vay 760trđ 4) Xem xét lại quan hệ tín dụng khứ với DN tính khả thi, khả sinh lời phương án vay vốn vay tín chấp với giá trị vay 270 trđ Nếu được, ngân hàng giải ngân cho vay 760trđ 5) Nếu áp dụng giải pháp giải pháp trên, ngân hàng từ chối cho vay rủi ro Chú ý: Mặc dù đơn xin vay DN đề nghị vay 500trđ, sau thẩm định lại thông tin hồ sơ tín dụng, ngân hàng tính tốn lại nhu cầu 760trđ, mà DN lại không vay ngân hàng khác, khơng có nguồn tài trợ khác ngân hàng cho vay 500trđ không đủ để thực phương án kinh doanh ảnh hưởng đến thành công phương án khả thu nợ ngân hàng nên ngân hàng không nên cho vay 500trđ 12 FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Bài 12 Nhu cầu vốn để thực phương án KD = 3,8 tỷ đồng + 0,45 tỷ đồng = 4,25 tỷ đồng Nguồn vốn tự có = 0,3 tỷ đồng Chủ đầu tư ứng trước = 1,5 tỷ đồng Nhu cầu vay vốn NH = 4,25 tỷ đồng – 1,8 tỷ đồng = 2,45 tỷ đồng Thực hợp nhà thầu có lãi 0,75 tỷ đồng (= 5tỷ – 4,25 tỷ đồng), nguồn toán chắn, nên ngân hàng nên cho vay số tiền 2,45 tỷ đồng Với giá trị hợp đồng tỷ đồng, nhà thầu nhận 1,5 tỷ đồng vào 1/4, 1,75 tỷ đồng (= 3,5 tỷ đồng/2) vào cuối tháng đầu tháng 1,75 tỷ đồng vào 1/11 thời gian cho vay tháng từ 1/4 đến 1/11, thu nợ vào 1/9 1/11 Tại 1/9, Gốc thu = 2,45 tỷ đồng/2 = 1,225 tỷ đồng Lãi thu = 2,45 tỷ đồng × 1,7% × 5th Tại 1/11, Gốc thu = 2,45 tỷ đồng/2 = 1,225 tỷ đồng Lãi thu = 1,225 tỷ đồng × 1,7% × 2th Bài 13 Nhu cầu vốn để thực phương án kinh doanh = tỷ đồng – 10% × tỷ đồng (lãi định mức) = 4,5 tỷ đồng = Tổng chi phí Nguồn vốn tự có = Chi phí khấu hao máy móc = 40% × 4,5 tỷ đồng = 1,8 tỷ đồng Chủ đầu tư ứng trước = 0,5 tỷ đồng Nhu cầu vay vốn NH = 4,5 tỷ đồng – 2,3 tỷ đồng = 2,2 tỷ đồng Thực hợp nhà thầu có lãi 0,5 tỷ đồng (= tỷ đồng – 4,5 tỷ đồng), nguồn toán chắn đầu tư ngân sách duyệt, nên NH nên cho vay số tiền 2,2 tỷ đồng Với giá trị hợp đồng tỷ đồng , nhà thầu nhận 0,5 tỷ đồng vào 1/6, 1,875 tỷ đồng vào cuối tháng đầu tháng 9, 1,875 tỷ đồng vào 1/12, 0,75 tỷ đồng vào 1/11/200X + thời gian cho vay tháng từ 1/6 đến 1/12, thu nợ vào 1/9 1/12 Tại 1/9, Gốc thu = 2,2 tỷ đồng/2 = 1,1 tỷ đồng Lãi thu = 2,2 tỷ đồng × 1,75% × 3th Tại 1/12, Gốc thu = 2,2 tỷ đồng/2 = 1,1 tỷ đồng Lãi thu = 1,1 tỷ đồng × 1,75% × 3th Bài 14 Năm nay: Vốn chủ sở hữu 100 tỷ đồng dùng để tài trợ TSCĐ (90tỷ) TSLĐ (10 tỷ) Nguồn để tài trợ cho TSLĐ (32,5 tỷ đồng) gồm có VCSH (10 tỷ đồng), tín dụng thương mại (10 tỷ đồng) vay NH X (12,5 tỷ đồng) Năm sau: Công ty cần vay NH để tài trợ cho chi phí khơng cần tài trợ cho tồn chi phí năm mà cần đủ cho vòng quay vốn Vậy trước hết tính số vịng quay vốn năm năm sau: VVLĐ = Doanh thu/TSLĐ = 190/32,5 = 5,8 vòng hay vòng FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 13 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Năm sau doanh thu tăng 10% vòng quay VLĐ khơng thay đổi, nên TSLĐ cần có TSLĐ = (190 × 1,1) / = 34,8 tỷ đồng Vậy nhu cầu vốn lưu động DN năm sau 34,8 tỷ đồng, DN có VCSH (10 tỷ đồng), tín dụng thương mại (10 tỷ đồng), nên cần vay thêm NH 14,8 tỷ đồng Ngân hàng xét đến tiêu tài ROA, ROE, vịng quay vốn, cấu vốn, khả tốn, lịch sử tín dụng DN để xem xét việc chuyển hình thức vay vốn từ trực tiếp lần sang HMTD Nếu HMTD duyệt 15 tỷ đồng Bài 15 Nhu cầu vốn để thực phương án: = 1200 × 65% + 100 = 880 trđ Nhu cầu vay vốn NH = Nhu cầu vốn để thực phương án – Vốn Tự có = 880 – 200 = 680trđ Mức cho vay tối đa giá trị TSĐB = 1900 × 50% = 950trđ > 680trđ Ngân hàng duyệt mức cho vay vốn lưu động DN 680trđ 14 FIN603_Bai tap va dap an_v1.0012102208 ... an_v1.00 121 022 08 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Nhóm % tổng dư nợ TSĐB Giá trị khoản nợ DPRR 75% 28 000 31575 10% 3800 421 0 20 .5 8% 120 0 3368 433.6 5% 900 21 05 6 02. 5 2% 500 8 42 343... FIN603_Bai tap va dap an_v1.00 121 022 08 122 ,5 Vốn chủ sở hữu 100 Tổng Nguồn vốn 122 ,5 190 12, 3 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại Hiện Công ty vay ngân hàng theo phương thức cho vay... 1 124 ,7/10690 = 10, 521 % FIN603_Bai tap va dap an_v1.00 121 022 08 Hệ thống tập môn: Nghiệp vụ ngân hàng thương mại 3) ROE = LNST/VCSH = 25 % LNST = 25 % VCSH = 25 % 530 = 1 32, 5 tỷ đồng LNTT = 1 32, 5/(1