Trêng ®¹i häc thuû lîi A DẠNG BÀI TẬP XÁC ĐỊNH CẤU THÀNH VI PHẠM PHÁP LUẬT B DẠNG BÀI TẬP CHIA THỪA KẾ BÀI 1 Ông A và bà B kết hôn sinh được hai người con là C và D (đều đã thành niên và nhận thức ho[.]
Trang 1A DẠNG BÀI TẬP XÁC ĐỊNH CẤU THÀNH VI PHẠM PHÁP LUẬT
B DẠNG BÀI TẬP CHIA THỪA KẾ
BÀI 1: Ông A và bà B kết hôn sinh được hai người con là C và D (đều đã thành niên và
nhận thức hoàn toàn bình thường) Ông A chết để lại khối tài sản như sau: Một sổ tiết kiệm của riêng ông trị giá 500 triệu đồng, ông A và bà B có chung ngôi nhà trị giá 1 tỷ đồng, tiền mai táng cho ông A hết 20 triệu đồng, ông A còn nợ anh hàng xóm 20 triệu đồng
Trường hợp 1: Ông A chết không để lại di chúc.
1, Ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 500 + 1000/2 – 20 – 20 = 960 TR
- Do ông A chết không để lại di chúc nên theo điều 650, 651 BLDS/2015 di sản của ông A
sẽ được chia đều cho: B, C, D
- Hàng thừa kế thứ nhất: B, C, D
=> B = C = D = 960 / 3 = 320 TR
Kết luận: Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là: B = C = D = 320 TR
Trường hợp 2: Ông A chết viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho C, D.
2, Ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 500 + 1000/2 – 20 – 20 = 960 TR
- Do ông A chết viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho C, D => theo di chúc: C = D = 960/2
= 480 TR
- B là đối tượng hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc theo điều 644 BLDS/2015 => B được hưởng 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật
- Hàng thừa kế thứ nhất: B, C, D => 1 suất thừa kế theo pháp luật : 960/3 = 320 TR
=> B = 2/3 320 = 213,33 TR
=> C = D = (960 – 213,33) / 2 = 373,34 TR
Kết luận: Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là: B: 213,33 TR ; C = D = 373,34 TR
Trường hợp 3: Ông A có một người con riêng là M (15 tuổi) với bà T (do họ chung sống
như vợ chồng) Ông A chết viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho C
3, Ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 500 + 1000/2 – 20 – 20 = 960 TR
- Do ông A chết để lại di chúc cho C toàn bộ tài sản => theo di chúc: C = 960 TR
Trang 2- B, M, C, D là đối tượng hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc (theo điều 644 BLDS/2015) Nhưng tại thời điểm mở thừa kế, D đã thành niên, có nhận thức hoàn toàn bình thường nên không được nhận thừa kế, còn M chưa thành niên nên được hưởng thừa kế =>
B, M được hưởng 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật
- Hàng thừa kế thứ nhất: B, C, D, M => 1 suất thừa kế theo pháp luật là: 960/4 = 240 TR
=> B = M = 2/3 240 = 160 TR
=> C = 960 – 160 2 = 640 TR
Kết luận: Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là: B = M = 160 TR ; C = 640 TR ; D = 0 TR
Trường hợp 4: Ông A chết không viết di chúc, khi ông A chết có anh M đến nhận là con
riêng của ông
4, Ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 500 + 1000/2 – 20 – 20 = 960 TR
- Do ông A chết không viết di chúc nên theo điều 650, 651 BLDS/2015 di sản của ông A sẽ được chia đều cho: B, C, D, M Hàng thừa kế thứ nhất là: B, C, D, M
=> B = C = D = M = 960 /4 = 240 TR
Kết luận: Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là: B = C = D = M = 240 TR
Trường hợp 5: Ông A có một người con riêng là K (đang học lớp 12) Ông A chết viết di
chúc để lại toàn bộ tài sản cho C, D
5, Ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 500 + 1000/2 – 20 – 20 = 960 TR
- Do ông A chết có di chúc cho C, D toàn bộ di sản => theo di chúc: C = D = 960/2 = 480 TR
- B, K là đối tượng hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc (theo điều 644 BLDS/2015) =>
B và K được hưởng 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật
- Hàng thừa kế thứ nhất: B, C, D, K => 1 suất thừa kế theo pháp luật: 960/4 = 240 TR
=> B = K = 2/3 240 = 160 TR
=> C = D = (960 – 160 x 2)/2 = 320 TR
Kết luận: Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là: B = K = 160 TR ; C = D = 320 TR
Trường hợp 6: C đã kết hôn có con là C1, C2; D kết hôn có con là D1, D2 Ông A và anh C
chết cùng một thời điểm, ông A chết không để lại di chúc
Trang 36, Ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 500 + 1000/2 – 20 – 20 = 960 TR
- Do ông A chết không để lại di chúc nên theo điều 650, 651 BLDS/2015 di sản của ông A
sẽ được chia đều cho: B, C, D Hàng thừa kế thứ nhất: B, C, D
- Do C chết cùng thời điểm với ông A, nên theo điều 652 BLDS/2015 thì C1, C2 sẽ được hưởng thừa kế thế vị
=> B = D = C1 + C2 = 960/3 = 320 TR
=> C1 = C2 = 160 TR
Kết luận: Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là: B = D = 320 TR ; C1 = C2 = 160 TR
Trường hợp 7: C đã kết hôn có con là C1, C2 (đều đã thành niên và có khả năng lao động).
Tháng 8/2020, C chết để lại di chúc cho C1, C2 C có tài sản chung với vợ là 1,2 tỷ đồng Tháng 8/2021, ông A chết không có di chúc
7, Tháng 8/2020, C chết, mở thừa kế:
- Di sản của C là: 1200/2 = 600 TR
- Do C chết để lại di chúc cho C1, C2 toàn bộ tài sản => theo di chúc: C1 = C2 = 600/2 =
300 TR
- A, B, vợ C là đối tượng hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc (theo điều 644 BLDS/2015) => A, B, vợ C được hưởng 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật
- Hàng thừa kế thứ nhất: A, B, vợ C, C1, C2 => 1 suất thừa kế theo pháp luật: 600 / 5 = 120 TR
=> A = B = vợ C = 2/3 120 = 80 TR
=> C1 = C2 = (600 – 80 3) / 2 = 180 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: A = B = vợ C = 80 TR ; C1 = C2 = 180 TR
7, Tháng 8/2021, ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 80 + 500 + 1000/2 – 20 – 20 = 1040 TR
- Do ông A chết không để lại di chúc nên theo điều 650, 651 BLDS/2015 di sản của ông A
sẽ được chia đều cho: B, C, D Hàng thừa kế thứ nhất: B, C, D
- Do C chết trước ông A nên theo điều 652 BLDS/2015 thì C1 và C2 được hưởng thừa kế thế vị của C để lại
=> B = D = C1 + C2 = 1040 / 3 = 346,67 TR
=> C1 = C2 = 173, 33 TR
Trang 4Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: C1 = C2 = 173,33 TR ; B = D = 346,67 TR.
Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là:
- Bà B: 80 + 346,67 = 426,67 TR
- D: 346,67 TR
- Vợ C: 80 TR
- C1 = C2 = 180 + 173,33 = 353,33 TR
BÀI 2: Ông A và bà B kết hôn sinh được hai người con là C, D Anh C kết hôn với E có con
là C1 (sinh năm 2000 và có khả năng lao động Anh C có một người con riêng là C2 (sinh năm 2001 và có khả năng lao động) Tháng 7/2020, ông A chết không để lại di chúc Ông A
có khối tài sản chung với bà B trị giá 180 triệu đồng Tháng 3/2021, anh C chết có di chúc
để lại toàn bộ di sản cho C1 và C2 Anh C có khối tài sản chung với vợ là 300 triệu đồng
Anh/chị hãy căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành chia di sản thừa kế của ông
A và anh C trong tình huống nói trên
Bài làm:
1 Tháng 7/2020: Ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 180/2 = 90 TR
Do ông A chết không để lại di chúc nên theo điều 651 BLDS/2015, di sản của ông A được chia đều cho B, C, D: => 90/3 = 30 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: B = C = D = 30 TR
2 Tháng 3/2021: anh C chết, mở thừa kế:
- Di sản của anh C là: 30 + 300/2 = 180 TR
- Anh C chết có di chúc để lại toàn bộ di sản cho C1 và C2: 180/2 = 90 TR
- B, E, C1, C2 là đối tượng được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào di chúc (theo điều 644 BLDS/2015) => B, E, C1, C2 được hưởng 2/3 một suất thừa kế
- Hàng thừa kế thứ 1: B, E, C1, C2 => 1 suất thừa kế: 180/4 = 45 TR
=> B = E = 2/3 x 45 = 30 TR
=> C1 = C2 = (180 – 30 x 2) / 2 = 60 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: B = E = 30 TR ; C1 = C2 = 60 TR
Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là:
Bà B: 30 + 30 = 60 TR
Anh D: 30 TR
Trang 5Chị E: 30 TR.
C1 = C2 = 60 TR
Bài 3: Ông A và bà B kết hôn sinh được ba người con là C, D, E Anh C kết hôn với F có
con là C1 (sinh năm 2000 và có khả năng lao động Tháng 7/2020, ông A chết không để lại
di chúc Ông A có khối di sản 120 triệu đồng Tháng 3/2021, anh C chết có di chúc để lại toàn bộ di sản cho C1 Anh C có khối tài sản chung với vợ là 300 triệu đồng
Anh/chị hãy căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành chia di sản thừa kế của ông
A và anh C trong tình huống nói trên
Bài làm:
1 Tháng 7/2020, ông A chết, mở thừa kế
- Di sản của ông A: 120 TR
- Do ông A chết không để lại di chúc nên theo điều 651 BLDS/2015 di sản của ông A được chia đều cho: B, C, D, E:
=> B = C = D = E = 120/4 = 30 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: B = C = D = E = 30 TR
2 Tháng 3/2021, anh C chết, mở thừa kế:
- Di sản của anh C: 30 + 300/2 = 180 TR
- Do anh C chết có di chúc để lại toàn bộ di sản cho C1 => C1 thừa kế 180 TR
- B, F là đối tượng được thừa hưởng thừa kế không phụ di chúc (theo điều 644 BLDS/2015)
=> B, F được hưởng 2/3 một suất thừa kế
- Hàng thừa kế thứ nhất gồm: B, F, C1 => 1 suất thừa kế: 180 / 2 = 90 TR
=> B = F = 2/3 x 90 = 60 TR
=> C1 = 180 – (60x2) = 60 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: B = F = 60 TR ; C1 = 60 TR
Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là:
- Bà B: 30 + 60 = 90 TR
- D = E = 30 TR
- F = 60 TR
- C1 = 60 TR
Bài 4: Ông A và bà B kết hôn sinh được hai người con là C, D Anh C kết hôn với E có con
là C1 (sinh năm 2000 và có khả năng lao động) và C2 sinh năm 2013 Tháng 7/2020, ông A chết không để lại di chúc Ông A có khối tài sản chung với bà B trị giá 200 triệu đồng, tiền
Trang 6mai táng cho ông A hết 10 triệu đồng Tháng 3/2021, anh C chết có di chúc để lại toàn bộ di sản cho C1 Anh C có khối tài sản chung với vợ là 420 triệu đồng
Anh/chị hãy căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành chia di sản thừa kế của ông
A và anh C trong tình huống nói trên
Bài làm:
1, Tháng 7/2020, ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 200/2 – 10 = 90 TR
- Do ông A chết không để lại di chúc nên theo điều 651 BLDS/2015 di sản của ông A sẽ được chia đều cho: B, C, D
=> B = C = D = 90 / 3 = 30 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: B = C = D = 30 TR
2, Tháng 3/2021, anh C chết, mở thừa kế:
- Di sản của anh C là: 30 + 420/2 = 240 TR
- Do anh C chết để lại toàn bộ di sản cho C1 => C1 thừa kế 240 TR
- B, E là đối tượng thừa hưởng thừa kế không phụ thuộc vào di chúc ( theo điều 644 BLDS/2015) => B, E được hưởng 2/3 một suất thừa kế
- Hàng thừa kế thứ nhất: B, E, C1 => 1 suất thừa kế: 240/3 = 80 TR
=> B = E = 2/3 x 80 = 53,33 TR
=> C1 = 240 – (53,33 x 2) = 133,34 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: B = E = 53,33 TR ; C1 = 133,34 TR
Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là:
- Bà B: 30 + 53,33 = 83,33 TR
- D: 30 TR
- Chị E: 53,33 TR
- C1 : 133,34 TR
Bài 4a: Ông A và bà B kết hôn có hai người con là C, D (đều đã thành niên và có khả năng
lao động) C kết hôn với H có con là C1, C2 (đều chưa thành niên) Tháng 8/2020, ông A và anh C cùng chết trong một vụ tai nạn Ông A để lại khối di sản là 400tr, anh C có khối tài sản chung với chị H (vợ anh C) là 500tr Ông A có di chúc để lại cho anh C toàn bộ di sản Anh C chết có di chúc để lại C1 và C2 Hãy chia di sản thừa kế của A và C
Bài làm:
1, Tháng 8/2020, ông A chết, mở thừa kế:
Trang 7- Di sản của ông A là: 400 TR.
- Do ông A có di chúc để lại cho anh C toàn bộ tài sản, nhưng anh C chết cùng thời điểm với ông A nên theo điều 652 BLDS/2015 thì C1 và C2 được thừa kế thế vị
=> C1 + C2 = 400 TR
- B và D là đối tượng thừa hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc (theo điều 644 BLDS/2015), nhưng D đã thành niên và có khả năng lao động nên D sẽ không được chia tài sản thừa kế => B được hưởng 2/3 một suất thừa kế
- Hàng thừa kế thứ nhất: B, C => 1 suất thừa kế: 400 /2 = 200 TR
=> B = 2/3 x 200 = 133,33 TR
=> C1 = C2 = (400 – 133,33)/2 = 133,33 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là : B = C1 = C2 = 133,33 TR
2, Tháng 8/2020, anh C chết, mở thừa kế:
- Di sản của anh C là: 500/2 = 250 TR
- Do anh C chết có di chúc để lại cho C1 và C2 => C1 và C2 được hưởng theo di chúc: 250/2 = 125 TR
- B, H là đối tượng hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc (theo điều 644 BLDS/2015) =>
B, H được hưởng 2/3 một suất thừa kế
- Hàng thừa kế thứ nhất: B, H, C1, C2 => 1 suất thừa kế 250 /4 = 62,5 TR
=> B = H = 62,5 x 2/3 = 41,67 TR
=> C1 = C2 = (250 – 41,67x2)/2 = 83,33 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: B = H = 41,67 TR ; C1 = C2 = 83,33 TR
Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là:
- Bà B: 133,33 + 41,67 = 175 TR
- Chị H: 41,67 TR
- C1 = C2 = 133,33 + 83,33 = 216,66 TR
Bài 5: Ông A kết hôn với bà B sinh được 2 người con là C,D (đều đã thành niên và có thu
nhập) C kết hôn với E và có hai con là E1 và E2 Tháng 8/2019, C chết để lại di chúc chia tài sản cho E1 150 triệu, E2 150 triệu, biết rằng anh C có khối tài sản chung với chị E trị giá
900 triệu đồng Tháng 2/2020, ông A chết không để lại di chúc, di sản ông A để lại là 900 triệu đồng Hãy chia di sản thừa kế của anh C và ông A trong trường hợp nói trên
Bài Làm:
1, Tháng 8/2019, C chết, mở thừa kế:
Trang 8- Di sản của anh C là: 900/2 = 450 TR.
- Do anh C có để lại di chúc cho E1 và E2 là 150 TR => theo di chúc: E1 = E2 = 150 TR
=> Di sản còn lại của anh C là: 450 – 150 2 = 150 TR
- Di sản còn lại của anh C sẽ được chia theo pháp luật (theo điều 650, điều 651 BLDS/2015)
- Hàng thừa kế thứ nhất: A, B, E, E1, E2
=> A = B = E = E1 = E2 = 150 / 5 = 30 TR
- A, B, E là đối tượng hưởng thừa kế không phụ thuộc vào di chúc (theo điều 644 BLDS/2015) => A, B, E được hưởng 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật
- Hàng thừa kế thứ nhất: A, B, E, E1, E2 => 1 suất thừa kế theo pháp luật là: 450/5 = 90 TR
=> A = B = E = 2/3 90 = 60 TR
Vậy A, B, E còn thiếu: 60 – 30 = 30 TR
Vậy E1 và E2 phải trừ 90 TR để bù cho A, B, E Lấy từ phần DSTK theo DC theo tỉ lệ 1:1
=> E1 = E2 = 150 + 30 – 45 = 135 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: A = B = E = 60 TR ; E1 = E2 = 135 TR
2, Tháng 2/2020, ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 900 + 60 = 960 TR
- Do ông A chết không để lại di chúc nên theo điều 650, điều 651 BLDS/2015 thì di sản của ông A sẽ được chia theo pháp luật
- Hàng thừa kế thứ nhất: B, C, D Do C đã chết trước đó nên theo điều 652 BLDS/2015 thì
di sản của C được nhận sẽ cho E1, E2 hưởng thừa kế thế vị
=> B = D = E1 + E2 = 960/3 = 320 TR
=> E1 = E2 = 160 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: B = D = 300 TR ; E1 = E2 = 150 TR
Kết luận:
Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là:
- bà B: 320 + 60 = 380 TR
- D: 320 TR
- E: 60 TR
- E1 = E2 = 160 + 135 = 295 TR
BÀI 6: Ông Tuấn kết hôn với bà Mai sinh được ba người con là Toàn, Thắng, Hoa Toàn lấy
Thơm có con là Huệ và Lan (đều đã trên 18 tuổi và có thu nhập ổn định) Tháng 2/2019, anh
Trang 9Toàn chết có di chúc để lại toàn bộ tài sản cho hai con của anh là Huệ và Lan, anh Toàn có
để lại khối di sản chung với vợ trị giá 1,5 tỷ đồng Tháng 8/2019, ông Tuấn chết và để lại khối tài sản chung với vợ là 650 triệu, ông Tuấn chết chưa kịp viết di chúc Anh/Chị hãy chia di sản thừa kế của anh Toàn và ông Tuấn trong trường hợp nói trên
Bài làm:
1, Tháng 2/2019, anh Toàn chết, mở thừa kế:
- Di sản của anh Toàn là: 1,5 tỷ /2 = 750 TR
- Do anh Toàn chết có di chúc để lại toàn bộ tài sản cho hai con của anh là Huệ và Lan => chia theo di chúc Lan và Huệ được hưởng: 750 / 2 = 375 TR
- Ông Tuấn, bà Mai, chị Thơm là đối tượng được hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc (theo điều 644 BLDS/2015) => Ông Tuấn, bà Mai, chị Thơm sẽ được hưởng 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật
- Hàng thừa kế thứ nhất: Ông Tuấn, bà Mai, chị Thơm, Lan, Huệ => 1 suất thừa kế theo pháp luật: 750 / 5 = 150 TR
=> Ông Tuấn = bà Mai = chị Thơm = 2/3 x 150 = 100 TR
=> Lan = Huệ = (750 – 100 x 3) / 2 = 225 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: Ông Tuấn = bà Mai = chị Thơm = 100 TR ;
Lan = Huệ = 225 TR
2, Tháng 8/2019, ông Tuấn chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông Tuấn là: 100 + 650 / 2 = 425 TR
- Do ông Tuấn chết chưa kịp viết di chúc nên theo điều 650, 651 BLDS/2015 di sản của ông Tuấn sẽ được chia đều cho: bà Mai, 3 người con là: Toàn, Thắng, Hoa
- Do anh Toàn chết trước thời điểm ông Tuấn chết, nên theo điều 652 BLDS/2015 thì Huệ
và Lan được hưởng thừa kế thế vị
=> bà Mai = Thắng = Hoa = Lan + Huệ = 425 / 4 = 106,25 TR
=> Lan = Huệ = 53,125 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: bà Mai = Thắng = Hoa = Lan + Huệ = 106,25 TR ; Lan = Huệ = 53,125 TR
Vậy tổng tài sản thừa kế của mỗi người là:
- Bà Mai: 100 + 106,25 = 206,25 TR
- Thắng = Hoa = 106, 25 TR
- Chị Thơm: 100 TR
Trang 10- Lan = Huệ = 225 + 53,125 = 278,125 TR.
Bài 7: Ông A và bà B kết hôn sinh được hai người con là C (sinh năm 1977), D (sinh năm
1979) C kết hôn với E có hai con là C1 (sinh năm 2000), C2 (sinh năm 2001) Ông A có một người con riêng là M (sinh năm 2015) Tháng 8/2019, ông A chết không để lại di chúc Tháng 8/2020, anh C chết để lại di chúc chia đều di sản cho C1, C2 Biết rằng, Ông A và bà
B có chung khối tài sản là 800 triệu đồng Anh C có khối di sản chung với vợ là 1 tỷ đồng Hãy chia di sản thừa kế của ông A và anh C trong trường hợp nói trên
Bài làm:
1, Tháng 8/2019, ông A chết, mở thừa kế:
- Di sản của ông A là: 800/2 = 400 TR
- Do ông A chết không để lại di chúc nên theo điều 650, 651 BLDS/2015 di sản của ông A
sẽ chia đều cho: bà B, 3 người con là C, D, M
=> bà B = C = D = M = 400 / 4 = 100 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: bà B = C = D = M = 100 TR
2, Tháng 8/2020, anh C chết, mở thừa kế:
- Di sản của anh C là: 100 + 1 tỷ /2 = 600 TR
- Do anh C chết để lại di chúc chia đều di sản cho C1 và C2 => theo di chúc C1 = C2 = 600/2 = 300 TR
- Bà B, chị E là đối tượng hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc (theo điều 644 BLDS/2015) => bà B, chị E được hưởng 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật
- Hàng thừa kế thứ nhất: bà B, chị E, C1, C2 => 1 suất thừa kế theo pháp luật: 600 / 4 = 150 TR
=> bà B = chị E = 2/3 x 150 = 100 TR
=> C1 = C2 = (600 – 100 x 2) / 2 = 200 TR
Vậy tài sản thừa kế của mỗi người là: bà B = chị E = 100 TR ; C1 = C2 = 200 TR
Vậy tổng tài sản của mỗi người là:
- Bà B: 100 + 100 = 200 TR
- D = M = 100 TR
- Chị E: 100 TR
- C1 = C2 = 200 TR
Bài 8: Ông A và bà B kết hôn sinh được hai người con là C, D Anh C kết hôn với E có con
là C1 (sinh năm 2000 và có khả năng lao động) Tháng 7/2020, ông A và anh C cùng bị chết