Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống
1
/ 27 trang
THÔNG TIN TÀI LIỆU
Thông tin cơ bản
Định dạng
Số trang
27
Dung lượng
1,64 MB
Nội dung
Thuyết minh Nhà công nghiệp tầng , nhịp Tên sv : Võ Hoàng Sơn Mssv: 20d15802010387 Bảng số liệu đề : Nhịp L ( m) Bước cột B( m) 30 7,5 Chiều dài nhà ∑B ( m) 90 A Số liệu tính tốn Cao trình (m) Mặt đất tự nhiên -0,60 Mặt ± 0,00 Mặt Móng Đỉnh ray -1,00 5,8 Sức trục Q (Tấn ) Chế độ làm Vùng Địa hình việc gió 1000/200 Trung bình Sử dụng thép CCT34 , que hàn N46 I Thuyết minh tính tốn Chọn kích thước khung ngang - Kích thước nhịp khung L= 30m Với Q= 1000 kN => + trục định vị cách mép cột a= 0,5m + khoảng cách trục ray đến trục định vị λ = m - Khoảng cách tim ray + Lct = L – λ = 30 – x = 28m - Tra bảng cầu trục móc , chế độ làm việc trung bình Lct = 28m H ct = 4m B1=0,4 m IIIA C Chiều cao từ mặt ray đến đáy kèo : H 2=H ct +0,1+ f =4+0,1+ 0,3=4,4 m Chọn f = 0,3 Chiều cao sử dụng : H sd =H 1+ H 2=5,8+ 4,4=10,2 m Kích thước cột : H t =H + H dct + H r =¿4,4 + 0,8 + 0,2 = 5,4 m Với H r =0,2 m H dct = ( 101 ÷ 18 )xB = ( 7,510 ÷ 7,58 ) = ( 0,75 ÷ 0,9357 ) m chọn H dct = 0,8 m Chiều cao phần cột : H d =H sd −H t + H 3=10,2−5,4+1=5,8 m H = H t + H d=5,4 +5,8=11,2 m (1 ) ( 5,4 5,4 ) Chiều cao tiết diện cột ht = 10 ÷ 12 x H t = 10 ÷ 12 = ( 0,54 ÷ 0,45 ) m Chọn ht =0,5 m Chiều cao tiết diện cột {( ¿ ( a+ λ )=0,5+1=1,5 m hd 1 11,2 11,2 ≥ ÷ xH≥ ÷ ≥ ( 0,56 ÷ 0,747 ) 20 15 20 15 ) ( ) chọn h d=1,5 m 10% KICH THUOC KHUNG NGANG 30000 Lưới cột , hệ giằng 2.1 bố trí lưới cột 500 7000 7500 7500 7500 7500 7500 2.2 hệ giằng cánh , cánh 7500 7500 10 7500 11 7500 12 7000 500 2.3 hệ giằng đứng Gồm chéo chữ thập nằm trong mặt phẳng đứng giàn, theo phương dọc nhà được bố trí vị trí có hệ giằng cánh hệ giằng cánh để tạo nên khối cứng bất biến hình 2.4 hệ giằng cột Xác dịnh tải trọng 3.1 Tĩnh tải hoạt tải mái Tải trộng lớp mái Tải tiêu chuẩn (kN /m2 ) Hệ số vượt tải Tải tính tốn (kN /m2 ) Tấm mái 15x7,5(m) 1,5 1,1 1,65 Lớp cách nhiệt dày 12m , bê tông xỉ 1,2 1,2 1,44 Lớp bê tông chống thấm 4cm 1,1 1,1 Lớp xi măng lót 1,5 (cm) 0,27 1,3 0,351 Hai lớp gạch lát men (cm) 0,8 1,1 0,88 Tổng 4,77 5,421 - Đổi phân bố mặt với i=10% gttm = 5,421 5,421 = =5,448 (kN /m2 ) cos ∝ 0,995 - Trọng lượng kết cấu mái hệ giằng gd =1,2 γ d α d L=1,2 x 1,1 x 0,8 x 30=31,68 (daN / m ) =0,3168kN/m2 - Tải trọng thường xuyên ( tĩnh tải ) tt tt g =( gm + g d ) xB = ( 5,448+ 0,3168) x 7,5 =43,236 kN/m - Tải trọng tạm thời ptt = p tc x B=0,75 x 1,3 x 7,5=7,3125 kN /m Với ptc = 0,75 ( kN/m2) tra theo TCVN 2737-1995 bảng mái BTCT ,khơng có người qua lại , có người lại sửa chữa tải trọng tiêu chuẩn lấy 75 daN/m2, hệ số vượt tải γ=1,3 3.2 Tải cầu trục - Tra bảng F.5 TCVN 2737-1995 với cầu trục móc 1000/200(kN) , chế độ làm việc trung bình , nhịp Lct =28 m, c Bcc =8800 mm ; P1 max =460 kN ; P1 =150 kN ; P2 max =470 kN ; P2 =150 kN ; K=4560 mm ;T 1=17,7 kN - Tra bảng F.5 TCVN 2737-1995 : - Mục 5.8 hệ số vượt tải có γ=1,1 - Mục 5.16 hệ số tổ hợp có cầu trục chế độ làm việc Trung Bình γ th=0,85 - e≈ h d 1,5 = =0,75 2 8800 1280 840 4560 840 1280 100 1280 840 4560 20 7500 7500 1260 4000 2100 4840 6660 7500 - 7500 6660 4840 4000 =0,888; ; y 23= =0,645; ; y 24= =0,533 7500 7500 7500 2100 1260 y 11 = =0,28; ; y 22= =0,168 7500 7500 ∑ y i=1+0,888+0,645+ 0,533=3,066 ∑ y i=0,28+0,168=0,448 ∑ yi=¿ ∑ y 2i+¿ ∑ y 1i=3,066+ 0,448=3,514 ¿¿ y 21=1; y 22= - Do trọng lượng cầu trục 840 1280 Gdct =α dct x Ldct =0,4x 7,52 =22,5 kNm - α dct : hệ số trọng lượng thân dầm cầu trục , với Q = 1000 kN lấy 0,4 - Ldct : nhịp dầm cầu trục( bước cột) Dmax =γx γ th x ¿ = 1,1x0,85x( 460x0,448+470x3,066) + 22,5= 1562,54 kN Dmax =γx γ th x ¿ = 1,1x0,85x( 150x0,448+150x3,066) + 22,5= 515,34kN M max =Dmax x e 1=1562,54 x 0,75=1171,91 kNm M =Dmin x e 1=515,34 x 0,75=386,505 kNm Do lực hãm xe : T =γx γ th x T 1c x ∑ yi = 1,1 x0,85x 17,7x 3,514 = 58,155kN 3.3 Tải trọng gió Vùng gió IIIA W =1,1 kN /m2 , tra TCVN 2737-1995 bảng mục 6.4.1 γ : hệ số vượt tải lấy 1,2 ; địa hình C + phía đón gió : q=γ w0 k c B + phía hút gió : q= γ w0 k c, B h1 13 B 1,5 =0,1 α =5,710 ; ∑ = 90 =3>2 = =0,433 ; tan α= 15 L 30 L 30 c e =+0,8 c e 1=¿¿-0,4625 c e 2= - 0,4 c e 3=¿ -0,5 Tại z= 10m k=1 q 1=¿ γ w0 k c B =1,2x1,1x0,66x0,8x7,5=5,2272 kN/m q ,1=¿ γ w0 k c B =1,2x1,1x0,66x(-0,5)x7,5=-3,267 kN/m Tại độ cao 10,8 m k=0,6728 tra bảng TCVN 2737-1995 nội suy q 2=γ w0 k c B=¿ 1,2x1,1x0,6728x0,8x7,5 = 5,3286 kN/m q 2=γ w0 k c B=¿ 1,2x1,1x0,6728x(-0,5)x7,5 = -3,3303 kN/m , Tại z= 14,5 m k= 0,732 Lực tập trung W cánh dàn kèo : k tb = ( 0,6728+0,732 )=0,7024 + phía đón gió W =γx w x k tb xBx ∑cihi W= 1,2x1,1x0,7024x7,5x[2,2x0,8+1,5x(-0,4625) ] =7,414 kN + phía hút gió W '=γx w x k tb xBx ∑ cihi W= 1,2x1,1x0,7024x7,5x[2,2x(-0,5)+1,5x(-0,4) ] =-11,8213 kN Tổ hợp nội lực khung 4.1 trường hợp tải trọng tác dụng lên khung 4.2 tĩnh tải M (kNm) 4.4 CCT N(kN) M(kNm) 4.5 CCP N(kN) V(kN) M(kNm) 4.6 LHT N(kN) V(kN) 4.7 LHP M(kNm) N (kN) V(kN) M(kNm) 4.8 GT N(Kn) V(kN) M(kN) 4.9 GP ... 15x 7,5 (m) 1,5 1,1 1,6 5 Lớp cách nhiệt dày 12m , bê tông xỉ 1,2 1,2 1,4 4 Lớp bê tông chống thấm 4cm 1,1 1,1 Lớp xi măng lót 1,5 (cm) 0,2 7 1,3 0,3 51 Hai lớp gạch lát men (cm) 0,8 1,1 0,8 8 Tổng 4,7 7... B=¿ 1,2 x 1,1 x 0,6 728x 0,8 x 7,5 = 5,3 286 kN/m q 2=γ w0 k c B=¿ 1,2 x 1,1 x 0,6 728x(- 0,5 )x 7,5 = - 3,3 303 kN/m , Tại z= 1 4,5 m k= 0,7 32 Lực tập trung W cánh dàn kèo : k tb = ( 0,6 728+ 0,7 32 )= 0,7 024... w x k tb xBx ∑cihi W= 1,2 x 1,1 x 0,7 024x 7,5 x[ 2,2 x 0,8 + 1,5 x(- 0,4 625) ] = 7,4 14 kN + phía hút gió W ''=γx w x k tb xBx ∑ cihi W= 1,2 x 1,1 x 0,7 024x 7,5 x[ 2,2 x(- 0,5 )+ 1,5 x(- 0,4 ) ] =-1 1,8 213 kN Tổ hợp nội lực