- Chính sách hối đối: khi TGHĐ tăng lên, NHTW sẽ tung ngoại hối ra bán làm cung tăng, làm tỷ giá từ từ hạ xuống và ngược lại Điều này địi hỏi phải có dự
Giải đề số 4 Bài 1:
Bài 1: 1) Tính tỷ giá bán có k ỳ h ạ n 1 tháng c ủ a: − − = 5,2894
2) Nếu biết trước sự biến động tỷ giá trong các trường hợp sau thì nên đầu tư như thế nào?
− = 1,5280 > 1,5115 : mua có kỳ hạn 1 tháng = 5,2910 > 5,2894 : mua có kỳ hạn 1 tháng
− = 1,4920 < 1,5115 : nên bán có kỳ hạn 1 tháng = 5,2830 < 5,2894 : nên bán có kỳ hạn 1 tháng
− = 1,4910 < 1,5115 : nên bán có kỳ hạn 1 tháng = 5,2960 > 5,2894 : nên mua có kỳ hạn 1 tháng 3) Tính kết quả đầu tư ra USD theo các trường hợp sau: Trường hợp 1:
Hợp đồng mua kỳ hạn 1 tháng 100.000 USD theo tỷ giá kỳ hạn 1 USD lãi: 1,5280 – 1,5115 = 0,0165 DEM
Hay lãi:
Hợp đồng bán kỳ hạn 1 tháng 100.000 USD theo tỷ giá 1 USD lỗ: 5,2910 – 5,2894 = 0,0016 FRF
Hay lỗ:
Vậy trường hợp này nhà kinh doanh lãi 1.079,84 – 30,24 = 1.049,6 USD Trường hợp 2:
Hợp đồng mua kỳ hạn 1 tháng 100.000 USD theo tỷ giá kỳ hạn 1 USD lỗ: 1,4920 – 1,5115 = -0,0195 DEM
100.000 USD lỗ = -1.950 DEM Hay
Hợp đồng bán kỳ hạn 1 tháng 100.000 USD theo tỷ giá kỳ hạn 1 USD lãi: 5,28 – 5,2830 = 0,0064 FRF
Hay
Vậy trường hợp này nhà kinh doanh lỗ: -1306,97 + 121,14 = -1.185,83 USD Trường hợp 3:
Hợp đồng mua bán kỳ hạn 1 tháng 100.000 USD theo tỷ giá kỳ hạn 1 USD lỗ: 1,4910 – 1,5115 = -0,0205 DEM
100.000 USD lỗ = -2.050 DEM Hay
Hợp đồng bán kỳ hạn 1 tháng 100.000 USD theo tỷ giá kỳ hạn 1 USD lỗ: 5,2894 – 5,2960 = -0,0066 FRF
100.000 USD lỗ = -6.605 FRF Hay
Vậy trường hợp này nhà kinh doanh lỗ:
-1.374,92 – 124,62 USD = -1499,54 USD
Bài 2:
Tính kết quả kinh doanh của Ngân hàng B trong nghiệp vụ này: Tỷ giá
vay 3 tháng bán USD theo tỷ giá
• Cách 1:
Khách hàng muốn có 120000 FRF kỳ hạn 3T thì phải bỏ ra: 120.000 x 1.974,7 = 236.964.000 VND
11/9/96: tỷ giá trên thị trường:
Để có 120.000 FRF giao khách hàng, ngân hàng cần: 120.000 x 1.961,4 = 235.368.000 VND
Vậy Ngân hàng lãi: 236.964.000 – 235.368.000 = 1.596.000 VND • Cách 2:
1 FRF lãi: 1.974,7 – 1961,4 = 13,3 VND
120000 FRF lãi: 120.000 x 13,3 = 1.596.000 VND
Bài 3:
KH NHA NHB
228.600 DEM mua kỳ hạn 3T một lượng USD
Để có 228.600 DEM giao cho khách hàng, NHA cần bán ra thị trường:
1 USD lỗ: 1,5242 – 1,5240 = -0,0002 DEM 150.000 USD lỗ: 150.000 x (-0,0002) = -30 Khi thực hiện việc cho vay NH lãi:
Kết luận:
− NH A lãi được: 3429 DEM – 30 DEM = 3399 DEM
− NH B lãi được: 30 DEM và quyền sử dụng 150.000 USD trong 3 tháng để cho vay