1. Trang chủ
  2. » Kỹ Thuật - Công Nghệ

Thiết kế cung cấp điện cho một xã thuộc khu vực nông thôn

8 409 3

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 8
Dung lượng 73,54 KB

Nội dung

Đồ án Thiết kế cung cấp điện cho một xã thuộc khu vực nông thôn _Thầy : Nguyễn Quang Khánh _

Trang 1

Thiết kế cung cấp điện cho một xã thuộc khu vực nông thôn

1.thuyết minh.

Tên người thiết kế: Nguyễn Trọng Sơn

Số điểm dân cư gồm 9 điểm là: N,G,U,Y,Ê,O,S,Ơ,Ô

Bảng số liệu 1.1: dữ liệu thiết kế cung cấp điện nông thôn

Bảng số liệu 1.2: hệ số đồng thời ()

Bảng dữ liệu 1.3: dữ liệu phụ tải động lực

Trang 2

2 tính toán phụ tải điện.

2.1 phụ tải sinh hoạt và chiếu sang

Biểu thức xác định công suất tính toán của phụ tải sinh hoạt:

= n.Po

Giá trị công suất tiêu thụ trung bình của mỗi hộ Po cho ứng với năm hiện tại(năm thứ nhất) vì vậy ta cần xác định công suất tiêu thụ trung bình Pot ở năm cuối chu kì thiết kế (năm thứ 7).công suất phụ tải năm thứ t được xác định theo công thức

Pt = Po.[1+a.(t -)]

Xét các điểm tải gồm 9 điểm N,G,U,Y,Ê,O,S,Ơ,Ô

Trang 3

Xét điểm tải N.

Năm đầu: = 0.788.[1+0.04.(1-1)] = 0.788

Năm thứ 2: = 0.788.[1+0.04(2-1)] = 0.819

Tương tự cho các năm tiếp theo từ đây ta có bảng Pt trong 7 năm cho điểm tải N

PoKw/hộ 0.788 0.819 0.851 0.871 0.914 0.946 0.977

Phụ tải sinh hoạt điểm N ứng với năm cuối của chu kì thiết kế

= n.Po = 0.977.95.0.335 = 31.097 KW

Hệ số đồng thời tra bảng 1.2 ứng với số hộ n=95 , =0.335

Công suất chiếu sáng được lấy bằng 5% công suất phụ tải sinh hoạt

.5% = 31.097.0.05 = 1.55485 Kw

Tổng công suất sinh hoạt và chiếu sáng tại điểm N là:

= += 32.652 Kw

Hệ số công suất cosfi của phụ tải sinh hoạt coi bằng 0.87 do đó công suất toàn phần tải điểm N là:

= = 32.652/0.87=37.531 Kw

Tương tụ tính cho các điểm tải còn lại ta được bảng số liệu của các điểm tải như sau:

Trang 4

Tổng hợp tải sinh hoạt và chiếu sáng bằng phương pháp số gia:

Trước hết ta phải tổng hợp tất cả cả các điểm tải bắt đàu từ 2 điểm N và G

Theo phương pháp số gia: = + nếu Và ngược lại

Áp dụng vào ta được: = + = 31.093 +23.05*0.653= 46.144KW

= + = 46.144 + 10.314*0.619 = 52.528 KW

= + = 52.528 + 10.314*0.619 = 58.912 KW

Tương tự tính cho đến Ô ta được giá trị của

= 103.345 KW

Công suất toàn phần:

=/cosfi = 103.345/0.87 = 118.788 KW

1.2: phụ tải công cộng

Phụ tải công cộng được xác định bằng biểu thức

= m

Suất tiêu thụ trung bình của 1 đơn vị dịch vụ tra trong bảng.14 dl đối với nhà hành chính = 0.03 KW/

• Phụ tải nhà hành chính

=.m = 0.03*130 = 3.9 KW

Cosfi của phụ tải công cộng được lấy bằng 0.87 vì vậy:

= /cosfi = 3.9/0.87 = 4.483 KW

Tương tự ta có bảng sau

Ta sử dụng phương pháp số gia:

Trang 5

= + = 45.5 + 3.9*0.58 = 47.762

= + = 47.762 + 4.2*0.583 = 50.2106 KW

= /cosfi =50.2106/0.87 = 57.713 KW

1.3 phụ tải thủy lợi

Phụ tải thủy lợi được xác định bằng biểu thức

= = 0.12*368 = 44.16 KW

= = 0.35*210 = 73.5KW

Công suất tính toán của nhóm phụ tải thủy lợi được lấy bằng giá trị cực đại tưới hoặc tiêu.vì vậy = = 73.5KW

Ta chọn 3 máy bơm có công suất 25Kw

Hệ số công suất của máy bơm được lấy bằng 0.83

Công suất toàn phần phụ tải thủy lợi

S = /cosfi = 73.5/0.83 = 88.554 KW

Bảng 1.3: kết quả tính toán

Tải thủy lợi F(ha)

1.4 phụ tải động lực

Điểm tải N

Ta có một số thông số sau:

Trang 6

= / = 15.23/27.6 = 0.552

Hệ số k = / = 10/4.5 = 2.22 < = 6.5

Do n = 4 nên thiết bị thực tế được tính theo công thức:

n = / = /207,86 = 3.665

hệ số nhu cầu của nhóm tải

= + (1-/ = 0.552 + (1-0.552)/=0.786

Công suất tính toán của nhóm tải động lực tại điểm N

= = 0.786*27.6 = 21.6936 KW

Hệ số công suất tổng hợp ( trung bình)

= / = 19.305/27.6 = 0.699

Công suất toàn phần:

= / = 21.6936/0.699 = 31.035 kVA

Công suất phản kháng:

= = 22.194 kVAr

Tương tự tính cho các điểm tải khác ta được bảng số liệu 1.4

Điể

m

2

3.66 5

0.78 6

0.69 9

21.694 31.03

5

22.19 4

0.65 0

15.164

9

3.31 9

0.76 5

0.68 4

18.054 36.39

5

19.25 4

0.64 3

12.349

5

2

0.67 1

31.140 46.40

8

34.40 9

0.66 6

20.894

8

6

0.68 7

28.593 41.62

0

30.24 4

0.66 2

19.643

2

2

0.72 2

23.011 31.87

1

22.05 2

0.65 3

16.614

N=O 0.52

7

2.74 2

0.81 3

0.67 4

17.886 26.53

7

19.60 4

0.64 2

12.055

2

8

0.63 7

20.036 31.45

4

24.24 7

0.64 7

12.763

Trang 7

Ơ 0.62

6

3

0.74 2

27.993 37.72

6

25.29 2

0.66 1

20.771

N=Ô 0.61

7

3

0.74 2

27.519 37.08

7

24.86 3

0.66 1

20.419

215.92 6

150.648

Tổng hợp phụ tải động lực bằng phương pháp số gia:

= + =21.694 + 18.054*0.643 = 33.303 KW

= + = 33.303 +31.140*0.666 = 54.042KW

= + = 54.042 +28.593*0.662 = 72.971KW

Tính cho đến điểm cuối cùng ta được:

= 149.136 KW

Hệ số cosfi trung bình:

= (.cosfi)/ = 149.136/215.926 = 0.691

1.5 tổng hợp phụ tải

1.5.1 tổng hợp phụ tải ở các điểm tải

Ta sử dụng phương pháp số gia để tổng hợp tải

Điểm N:

= + = 32.648 + 21.694*0.650 = 46.759 KW

= ( +.)/(+)

= 0.802

= / = 46.759/0.802 = 58.322 kVA

Tương tự tính cho tất cả các điểm còn lại ta được bảng số liệu sau:

Trang 8

G 24.208 18.054 0.643 35.811 0.791 45.299

Bảng thông kê tổng hợp phụ tải toàn xã:

Từ đây ta có giá trị hệ số công suất trung bình của khu dân cư:

= 318.824/415.337 = 0.768

1.6 đồ thị phụ tải

Ngày đăng: 01/06/2016, 21:08

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

w