Thông tin tài liệu
LỜI NÓI ĐẦU
Ngày nay công nghiệp là nghành mũi nhọn của nước ta, và chiếm một vị
trí rất lớn trong cơ cấu kinh tế. Theo thời gian sự phát triển của công nghiệp gắn
kèm với nó đó là điện năng, nguồn năng lượng cung cấp cho tất cả các hoạt
động của nhà máy, xí nghiệp, Một lượng lớn nhân lực trong nghành điện đang
hoạt động trong lĩnh vực thiết kế, giám sát, thi công và vận hành các hệ thống
điện trong các nhà máy, xí nghiệp.
Phải có điện năng thì mới có các nhà máy sản xuất, do đó cung cấp điện
năng là một phần hết sức quan trọng và cần thiết với thực tế, cho nhu cầu hiện
tại và cả tương lai.
Từ tính cấp thiết đó là sinh viên học tập nghiên cứu trong ngành điện, việc
trang bị những kiến thức ngành điện nói chung và môn cung cáp điện nói riêng
là cần thiết. Những kiến thức này có thể thực hiện công việc trong các ngành
công nghiệp và cả khu vực sinh hoạt của dân cư. Một đồ án thiết kế càng tối ưu
càng mang lại lợi ích thức tế khi sử dụng, lợi ích cho vốn đầu tư, sửa chữa và
bảo dưỡng.
Trong phần dưới đây em xin trình bày một bản đồ án thiết kế cung cấp
điện cho một xí nghiệp công nghiệp gồm 15 phân xưởng. Trong quá trình thực
hiện đồ án, do kiến thức chưa được hoàn thiện nên đồ án còn nhiều sai sót, em
mong nhận được ý kiến đóng góp của thầy cô và các bạn để bẩn đồ án này hoàn
thiện hơn.
Hải Phòng ,10 tháng 3 năm 2012
Sinh viên : Nguyễn Việt Thắng
1
LỜI NÓI ĐẦU 1
CHƯƠNG 1 : XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI TÍNH TOÁN CHO TỪNG PHÂN
XƯỞNG 3
1.1.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG N 3
1.2.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG G 4
1.3.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG U 5
1.4.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Y 6
1.5.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Ê 7
1.6.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG O 8
1.7.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG V 9
1.8.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG I 10
1.9.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG H 11
1.10.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG T 12
1.11.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Ư 13
1.12.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG K 14
1.13.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Ă 15
1.14.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Ơ 17
1.15.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG L 18
1.17.BIỂU ĐỒ PHỤ TẢI 21
CHƯƠNG 2 : THIẾT KẾ SƠ ĐỒ CUNG CẤP ĐIỆN 23
2.1.XÁC ĐỊNH VỊ TRÍ ĐẶT CỦA TRẠM BIẾN ÁP 23
2.2.CÁC PHƯƠNG ÁN ĐI DÂY TỪ TRẠM BIẾN ÁP ĐẾN CÁC PHÂN
XƯỞNG 23
2.3.CHỌN CÔNG SUẤT VÀ SỐ LƯỢNG MÁY BIẾN ÁP 25
2.4.XÁC ĐỊNH TIẾT DIỆN DÂY DẪN 26
2.5.XÁC ĐỊNH TỔN THẤT CÔNG SUẤT TRÊN CÁC ĐƯỜNG DÂY 39
2.6.XÁC ĐỊNH TỔN THẤT ĐIỆN NĂNG 43
2.7.KẾT LUẬN VÀ CHỌN PHƯƠNG ÁN THIẾT KẾ 43
3.1.TÍNH TOÁN NGẮN MẠCH TẠI CÁC ĐIỂM ĐẶC TRƯNG 44
3.2.LỰA CHỌN VÀ KIỂM TRA THIẾT BỊ ĐIỆN VÀ PHẦN TỬ MANG
ĐIỆN 45
CHƯƠNG 4: TÍNH TOÁN NỐI ĐẤT VÀ BÙ CÔNG SUẤT PHẢN KHÁNG
48
4.1.TÍNH TOÁN NỐI ĐẤT LÀM VIỆC 48
4.3.TÍNH TOÁN CHỐNG SÉT 49
4.3.XÁC ĐỊNH DUNG LƯỢNG BÙ 51
4.4.GIẢI BÀI TOÁN BÙ 51
KẾT LUẬN 55
TÀI LIỆU THAM KHẢO 56
2
CHƯƠNG 1 : XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI TÍNH TOÁN CHO TỪNG PHÂN
XƯỞNG
1.1.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG N
Bảng 1.1: Bảng thông số phân xưởng N
1.1.1.Phụ tải động lực
P = P = 5.6+4.5+10+7.5+10+2.8+5+7.5 =52.9 (kW)
Pk=5.6*0.65+4.5*0.62+10*0.46+7.5*0.56+10*0.68+2.8*0.87+
+5*0.83+7.5*0.38 = 31.466 (kW)
k = = = 0.59 (1)
Số máy của phân xưởng N là 8 máy
Số máy có P ≥ = 5 là n=6 máy (5.6, 10, 7.5, 10, 5, 7.5)
P = P = 5.6+10+7.5+10+5+7.5 = 45.6 (kW)
n = = = 0.75
P = = = 0.86
Tra bảng tính
*
hq
n
theo
*
n
và
*
P
tr.36 tài liệu Cung Cấp Điện được
n = 0.9
n = n*n = 0.9*8 = 7.2 ⇒ chọn n = 8 (2)
Từ k tính ở (1) và n tính ở (2) dùng bảng tra trị số k theo k và n tr.32 tài liệu
Cung Cấp Điện ta được hệ số k = 1.3
⇒ P = k*k*P = 1.3*0.59*52.9 = 40.57(kW)
Pcosϕ = 5.6*0.78+4.5*0.81+10*0.68+7.5*0.64+10*0.79+2.8*0.84+
+5*0.77+7.5*0.69 = 38.89 (kW)
cosϕ = = = 0.73
⇒ Q = P*tgϕ = 40.57*0.93 = 37.73 (kVAr)
⇒ S = = =55.4 (kVA)
1.1.2. Phụ tải chiếu sáng
Phụ tải chiếu sáng cho phân xưởng N được tính theo công thức:
P = p*F*k
Trong đó : F (m) là điện tích của phân xưởng
p(kW/m) là suất phụ tải chiếu sáng tính trên một đơn vị sản
suất chọn p = 0.012(kW/m)
k là hệ số nhu cầu của chiếu sáng, chọn k = 0.8 cho toàn bộ
các phân xưởng.
Diện tích xưởng N là: F = a*b = 14*22 = 308 m
⇒ P = p*F*k = 0.012*308*0.8 = 2.96
Ta có cosϕ chiếu sáng là: cosϕ = 0.95
⇒ Q = 3.696*tgϕ = 2.96*0.33 = 0.9768 (kVAr)
3
⇒ S = = = 3.11(kVA)
1.1.3.Tổng hợp phụ tải của toàn bộ phân xưởng N
P = P + P = 40.57+2.96 = 43.53 (kW)
cosϕ =
= = 0.74
⇒ S = = = 58.82(kVA)
⇒ Q = = =39.55 (kVAr)
1.2.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG G
Bảng 1.2: Bảng thông số phân xưởng G
1.2.1.Phụ tải động lực
P = 10+2.8+4.5+6.3+7.2+6+5.6+4.5+10 = 56.9 (kW)
Pk = 10*0.43+2.8*0.54+4.5*0.56+6.3*0.47+7.2*0.49+6*0.67+
+5.6*0.65+4.5*0.62+10*0.46 = 29.871 (kW)
k = = = 0.52 (3)
Số máy của phân xưởng G là 9 máy
Trong đó số máy có P ≥ = 5 là n = 6 máy (10, 6.3, 7.2, 6, 5.6, 10)
P = P = 10+6.3+7.2+6+5.6+10 = 45.1 (kW)
n = = = 0.75
P = = = 0.79
Tra bảng tính n theo n và P tr.36 tài liệu Cung Cấp Điện được
n = 0.93
n = n*n = 0.93*9 = 8.37 ⇒ chọn n = 9 (4)
Từ k tính ở (3) và n tính ở (4) dùng bảng tra trị số k theo k và n tr.32 tài liệu
Cung Cấp Điện ta được hệ số k = 1.39
⇒ P = k*k*P = 1.39*0.52*56.9 = 41.13 (kW)
= 10*0.74+2.8*0.69+4.5*0.82+6.3*0.83+7.2*0.83+6*0.76+5.6*0.78+
+4.5*0.81+10*0.68 = 43.6 (kW)
cosϕ = = = 0.766
S = = = 53.69 (kVA)
Q = = = 34.93 (kVAr)
1.2.2. Phụ tải chiếu sáng
Diện tích xưởng G là: F = a*b = 14*28 = 392m
⇒ P = p*F*k = 0.012*392*0.8 = 3.76 (kW)
Ta có cosϕ chiếu sáng là: cosϕ = 0.95
⇒ S = = = 3.96 (kVA)
⇒ Q = = = 1.24 (kVAr)
4
1.2.3.Tổng hợp phụ tải của toàn bộ phân xưởng G
P = P+P = 41.13+3.76 = 44.89 (kW)
cosϕ =
= = 0.78
⇒ S = = = 57.55 (kVA)
⇒ Q = = =36.01 (kVAr)
1.3.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG U
Bảng 1.3: Bảng thông số phân xưởng U
1.3.1.Phụ tải động lực
P =
P= 8.5+4.5+6.5+10+4+10+4.5+3 = 51 (kW)
Pk = 8.5*0.85+4.5*0.56+6.5*0.62+10*0.41+4*0.66+10*0.37+
+4.5*0.67+3*0.75 = 29.48 (kW)
k = = = 0.58 (5)
Số máy của phân xưởng U là 8 máy
Trong đó số máy có công suất P ≥ = 5 là : n = 4 máy (8.5, 6.5, 10, 10)
⇒ P = P = 8.5+6.5+10+10 = 35 (kW)
n = = = 0.5
P = = = 0.69
Tra bảng tính n theo n và P tr.36 tài liệu Cung Cấp Điện được
n = 0.82
n = n*n = 0.82*8 = 6.56 ⇒ chọn n = 7 (6)
Từ k tính ở (5) và n tính ở (6) dùng bảng tra trị số k theo k và n tr.32 tài liệu
Cung Cấp Điện ta được hệ số k = 1.35
⇒ P = k*k*P = 1.35*0.58*51 = 39.93 (kW)
Pcosϕ=8.5*0.81+4.5*0.76+6.5*0.73+10*0.65+4*0.77+10*0.8+
+4.5*0.73+3*0.75 = 38.165 (kW)
⇒ cosϕ = = = 0.748
⇒ S = = = 53.38 (kVA)
⇒ Q = = = 35.43 (kVAr)
1.3.2. Phụ tải chiếu sáng
Diện tích xưởng U là: F = a*b = 18*34 = 612 m
⇒ P = p*F*k = 0.012*612*0.8 = 5.87(kW)
Ta có cosϕ chiếu sáng là: cosϕ = 0.95
⇒ S = = = 6.18 (kVA)
⇒ Q = = = 1.93 (kVAr)
5
1.3.3.Tổng hợp phụ tải của toàn bộ phân xưởng U
P = P+P = 41.13+3.76 = 44.89 (kW)
cosϕ =
= = 0.78
⇒ S = = = 57.55 (kVA)
⇒ Q = = =36.01 (kVAr)
1.4.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Y
Bảng 1.4: Bảng thông số phân xưởng Y
1.4.1.Phụ tải động lực
P = P = 4+10+4.5+3+5+4.5+6+3.6+4.2+7 = 51.8 (kW)
Pk = 4*0.66+10*0.37+4.5*0.67+3*0.75+5*0.63+4.5*0.65+
+6*0.65+3.6*0.72+4.2*0.42+7*0.80 = 31.536 (kW)
k = = = 0.61 (7)
Số máy của phân xưởng Y là 10 máy
Trong đó số máy có công suất P ≥ = 5 là n = 3 máy (10, 5, 7)
P= P = 10+5+7 = 22
n = = = 0.3
P = = = 0.42
Tra bảng tính n theo n và P tr.36 tài liệu Cung Cấp Điện được
n = 0.86
n = n*n = 0.86*10 = 8.6 ⇒ chọn n = 9 (8)
Từ k tính ở (7) và n tính ở (8) dùng bảng tra trị số k theo k và n tr.32 tài liệu
Cung Cấp Điện ta được hệ số k = 1.28
⇒ P = k*k*P = 1.28*0.61*51.8 = 40.44(kW)
Pcosϕ=4*0.77+10*0.80+4.5*0.73+3*0.75+5*0.76+4.5*0.8+6*0.82+
+3.6*0.67+4.2*0.68+7*0.75 = 39.453 (kW)
cosϕ = = = 0.76
S = = = 53.21 (kVA)
Q = = = 35.7(kVAr)
1.4.2. Phụ tải chiếu sáng
Diện tích xưởng Y là: F = a*b = 14*28 = 392 m
⇒ P = p*F*k = 0.012*392*0.8 = 3.76 (kW)
Ta có cosϕ chiếu sáng là: cosϕ = 0.95
⇒ S = = = 3.96 (kVA)
⇒ Q = = = 1.24 (kVAr)
6
1.4.3.Tổng hợp phụ tải của toàn bộ phân xưởng Y
P = P + P = 40.44+3.76 = 44.2 (kW)
cosϕ =
= = 0.776
⇒ S = = = 56.96 (kVA)
⇒ Q = = = 35.93 (kVAr)
1.5.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Ê
Bảng 1.5: Bảng thông số phân xưởng Ê
1.5.1.Phụ tải động lực
P = P = 7+10+2.8+4.5+6.3 = 30.6 (kW)
Pk = 7*0.8+10*0.43+2.8*0.54+4.5*0.56+6.3*0.47 = 16.893 (kW)
k = = = 0.55
Số máy của phân xưởng Ê là 5 máy
Trong đó số máy có công suất P ≥ = 5 là n = 3 máy (7, 10, 6.3)
P= 7+10+6.3 = 23.3
n = = = 0.6
P = = = 0.76
Tra bảng tính n theo n và P tr.36 tài liệu Cung Cấp Điện được
n = 0.87
n = n*n = 0.87*5 = 4.35 chọn n = 5
Từ k và n dùng bảng tra trị số k theo k và n tr.32 tài liệu Cung Cấp Điện ta
được hệ số k = 1.6
⇒ P = k*k*P = 1.6*0.55*30.6 = 26.93 (kW)
Pcosϕ = 7*0.75+10*0.74+2.8*0.69+4.5*0.82+6.3*0.83 = 23.501 (kW)
cosϕ = = = 0.77
S = = = 34.97(kVA)
Q = = = 22.31(kVAr)
1.5.2. Phụ tải chiếu sáng
Diện tích xưởng Ê là: F = a*b = 12*20 = 240 m
⇒ P = p*F*k = 0.012*240*0.8 = 2.304 (kW)
Ta có cosϕ chiếu sáng là: cosϕ = 0.95
⇒ S = = = 2.425 (kVA)
⇒ Q = = = 1.32 (kVAr)
1.5.3.Tổng hợp phụ tải của toàn bộ phân xưởng Ê
P = P + P = 26.93+2.425 = 29.355(kW)
cosϕ =
= = 0.78
⇒ S = = = 37.63(kVA)
7
⇒ Q = = = 23.54(kVAr)
1.6.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG O
Bảng 1.6: Bảng thông số phân xưởng O
1.6.1.Phụ tải động lực
P = P = 4.5+10+7.5+10+2.8+5+7.5 = 47.3 (kW)
Pk = 4.5*0.62+10*0.46+7.5*0.56+10*0.68+2.8*0.87+ +5*0.83+7.5*0.38 =
27.83 (kW)
k = = = 0.59
Số máy của phân xưởng O là 7 máy
Trong đó số máy có công suất P ≥ = 5 là n = 5 máy (10, 7.5, 10, 5, 7.5)
P= 10+7.5+10+5+7.5 = 40
n = = = 0.71
P = = = 0.84
Tra bảng tính n theo n và P tr.36 tài liệu Cung Cấp Điện được
n = 0.86
n = n*n = 0.86*7 = 6 chọn n = 6
Từ k và n dùng bảng tra trị số k theo k và n tr.32 tài liệu Cung Cấp Điện ta
được hệ số k = 1.4
⇒ P = k*k*P = 1.4*0.59*47.3 = 39.07 (kW)
Pcosϕ=4.5*0.81+10*0.68+7.5*0.64+10*0.79+2.8*0.84+5*0.77+ +7.5*0.69 =
34.522 (kW)
cosϕ = = = 0.73
⇒ S = = = 53.52 (kVA)
Q = = = 36.58(kVAr)
1.6.2. Phụ tải chiếu sáng
Diện tích xưởng O là: F = a*b = 16*28 = 448 m
⇒ P = p*F*k = 0.012*448*0.8 = 4.3(kW)
Ta có cosϕ chiếu sáng là: cosϕ = 0.95
⇒ S = = = 4.52(kVA)
⇒ Q = = = 1.39 (kVAr)
1.6.3.Tổng hợp phụ tải của toàn bộ phân xưởng O
P = P + P = 39.07+4.3 = 43.37(kW)
cosϕ =
= = 0.77
⇒ S = = = 56.79 (kVA)
8
⇒ Q = = = 36.66 (kVAr)
1.7.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG V
Bảng 1.7: Bảng thông số phân xưởng V
1.7.1.Phụ tải động lực.
Ta có :
ax
10
dmm
P
=
(kW)
⇒
max
5
2
dm
P
=
(kW)
1
4n
=
5n
=
5
1
17.485
i sdi
i
Pk
=
=
∑
4
1
1
31
i
i
P P
=
= =
∑
(kW)
5
1
35
T i
i
P P
=
= =
∑
(kW)
5
1
5
1
0.5
i sdi
i
sdtb
i
i
Pk
k
P
=
=
= =
∑
∑
5
1
os 25.61
i i
i
Pc
ϕ
=
=
∑
5
1
5
1
os
os 0.73
i i
i
tb
i
i
Pc
c
P
ϕ
ϕ
=
=
= =
∑
∑
⇒
1
*
1
*
4
0.8
5
31
0.86
35
T
n
n
n
P
P
P
= = =
= = =
⇒
*
0.91
hq
n
=
⇒
*
* 5*0.91 5
hq
hq
n n n
= = =
⇒
ax
1.57
m
k
=
⇒
ax
* * 1.57*0.5*35 37.07
dl m sdtb T
P k k P
= = =
(kW)
⇒
50.78( )
os
dl
dl
tb
P
S kVA
c
ϕ
= =
⇒
* 34.71( )
dl dl tb
Q P tg kVAr
ϕ
= =
1.7.2.Phụ tải chiếu sáng.
9
Ta có
* *
cs o nc
P p S k
=
=
12*14*22*0.8 2.96
=
(kW)
* 0.97
cs cs
Q P tg
ϕ
= =
(kVAr)
2 2
3.12( )
cs cs cs
S P Q kVA
= + =
1.7.3.Tổng hợp phụ tải cho phân xưởng V.
• Công suất tính toán tác dụng của phân xưởng
40.03( )
tt dl cs
P P P kW
= + =
.
• Công suất tính toán toàn phần của phân xưởng
2 2
53.63( )
tt tt tt
S P Q kVA
= + =
.
• Công suất tính toán phản kháng của phân xưởng
35.68( )
tt cs dl
Q Q Q kVAr
= + =
.
• Hệ số
tt
Cos
ϕ
của phân xưởng
0.75
tt
tt
tt
P
Cos
S
ϕ
= =
1.8.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG I
Bảng 1.8: Bảng thông số phân xưởng I
1.8.1.Phụ tải động lực
P = P = 4.5+6.3+7.2+6+5.6+4.5+10 = 44.1(kW)
Pk = 4.5*0.56+6.3*0.47+7.2*0.49+6*0.67+5.6*0.65+4.5*0.62+ +10*0.46 =
24.06 (kW)
k = = = 0.55
Số máy của phân xưởng I là 7 máy
Trong đó số máy có công suất P ≥ = 5 là n = 5 máy
P= 6.3+7.2+6+5.6+10 =35.1
n = = = 0.71
P = = = 0.79
Tra bảng tính n theo n và P tr.35 tài liệu Cung Cấp Điện được
10
[...]... hợp phụ tải cho phân xưởng Ă • Công suất tính toán tác dụng của phân xưởng Ptt = Pdl + Pcs = 25.608(kW ) • Công suất tính toán toàn phần của phân xưởng 2 S tt = Ptt2 + Qtt = 31.5 (kVA) • Công suất tính toán phản kháng của phân xưởng Qtt = Qcs + Qdl = 18.37(kVAr ) • Hệ số Cosϕtt của phân xưởng Cosϕ tt = Ptt = 0.8 S tt 1.14.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Ơ Bảng 1.14: Bảng thông số phân xưởng Ơ 1.14.1.Phụ... toàn bộ phân xưởng Ư • Công suất tính toán tác dụng của phân xưởng P = P + P = 37.19+3.76 = 40.95 (kW) • Công suất tính toán phản kháng của phân xưởng Qtt = Qdl + Qcs = 33.81 + 1.24 = 35.05 (kVAr) • Công suất tính toán toàn phần của phân xưởng 2 Stt = Ptt2 + Qtt = 40.952 + 35.052 = 53.9 (kVA) • Hệ số Cosϕtt của phân xưởng Cosϕtt = Ptt 40.95 = = 0.76 Stt 53.9 1.12.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG... phản kháng (Q) 15 Q= ∑Q i =1 tti = 39.55+36.01+36.01+35.93+23.54+36.66+31+25.03+47.59+ +54.62+43.89+31.07+42.1+74.01 = 557.01 (kVAr) Chọn loại phụ tải cho tưng phân xưởng Chọn các phân xưởng U, I, T, K, O, G, H, Y,V,Ư,Ă là các phân xưởng thuộc phụ tải loại 1 và loại 2 Trong đó phân xưởng U, I, T, K, L,V,Ư,Ă là phụ tải loại 1 20 Các phân xưởng O, G, H, Y là thuộc phụ tải loại 2 Các phân xưởng còn lại... Diện tích xưởng Ơ là: F = a*b = 12*20 = 240 m ⇒ P = p*F*k = 0.012*240*0.8 = 2.304 (kW) Ta có cosϕ chiếu sáng là: cosϕ = 0.95 ⇒ S = = = 2.425(kVA) ⇒ Q = = = 0.76(kVAr) 1.14.3.Tổng hợp phụ tải của toàn bộ phân xưởng Ơ P = P + P = 50.05+2.304 = 52.354(kW) cosϕ = = = 0.74 ⇒ S = = = 70.75(kVA) ⇒ Q = = = 47.59(kVAr) 1 .15. XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG L Bảng 1 .15: Bảng thông số phân xưởng L 1 .15. 1.Phụ... với yêu cầu khi có sự cố xảy ra với một máy thì máy còn lại phải cung cấp đủ công suất cho nhánh không bị sự cố và toàn bộ phụ tải loại một của nhánh bị sự cố Tổng công suất mà MBA1 cần cung cấp khi MBA2 gặp sự cố: 25 S = SL + S +S + S + S + SƠ + S +S + S + S= =48.7+57.55+56.04+46.87+94.33+78.05+56.96+57.55+68.8+58.82 = 623.67(kVA) Tổng công suất mà MBA2 cần cung cấp khi MBA1 gặp sự cố: S = SL + S +S... dã chọn đảm bảo yêu cầu đặt ra l .Phân xưởng L Chiều dài dây dẫn từ máy biến áp đến phân xưởng L: l = (81-58)+(94-86) = 31 m 33 O L 31 m 34.43+j31.07 34.43+j31.07 Tổn thất điện áp do công suất phản kháng: ∆U”= = = 0.6(V) ∆U”% = *100 = 0 .15 % Tổn thất điện áp do công suất tác dụng: ∆U’% = ∆U - ∆U”% = 5-0 .15 = 4.85% ⇒ ∆U’ = 0.0485*400 = 19.4(V) Tiết diện dây dến phân xưởng C là: F = = = 4.3 mm Tra bảng... Diện tích xưởng K là: F = a*b = 15* 23 = 345 m ⇒ P = p*F*k = 0.012*345*0.8 = 3.312(kW) Ta có cosϕ chiếu sáng là: cosϕ = 0.95 ⇒ S = = = 3.49(kVA) ⇒ Q = = = 1.1(kVAr) 1.12.3.Tổng hợp phụ tải của toàn bộ phân xưởng K P = P + P = 55.17+3.312 = 58.482(kW) cosϕ = = = 0.62 ⇒ S = = = 94.33(kVA) ⇒ Q = = = 74.01(kVAr) 1.13.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Ă Bảng 1.13: Bảng thông số phân xưởng Ă 15 1.13.1.Phụ... : Bảng 1.17: Bảng tỷ lệ phụ tải động lực và ánh sáng 21 Hình 1.1: Biểu đồ phụ tải điện 22 CHƯƠNG 2 : THIẾT KẾ SƠ ĐỒ CUNG CẤP ĐIỆN 2.1.XÁC ĐỊNH VỊ TRÍ ĐẶT CỦA TRẠM BIẾN ÁP Trạm biến áp có vị trí như sau TBA(x,y), trong đó x, y được tính như sau: 15 x= ∑P i =1 15 tti Xi ∑P i =1 15 ; tti y= ∑P i =1 15 tti yi ∑P i =1 tti 15 ∑ P x = 43,53.29+41,13.6+39,93.63+40,44.12+26,93.180+39,07.138+ i =1 tti i +32,08.75+26,97.210+50,05.210+55,45.18+49,74.8+34,43.58+34,68.84+... 46255.76 ⇒ x = = 81 15 ∑P i =1 tti yi =43,53 .157 +41,13.69+39,93.73+40,44.48+26,93.84+39,07.134+ +32,08.54+26,97.17+50,05.117+55,45.98+49,74.108+34,43.94+34,68.68+ +55,17.50 = 49231.53 ⇒y = = 86 ⇒ Trạm biến áp có vị trí là TBA(81,86) 2.2.CÁC PHƯƠNG ÁN ĐI DÂY TỪ TRẠM BIẾN ÁP ĐẾN CÁC PHÂN XƯỞNG Phương án 1 : mỗi phân xưởng có một đường dây riêng đi từ trạm biến áp của xí nghiệp Các phân xưởng loại 1 có thêm... 70.55 1 .15. 2 Phụ tải chiếu sáng • Diện tích xưởng L là: = a*b =20*16 = 320 m ⇒ P = p*F*k = 0.012*320*0.8 = 3,072 • Ta có cosϕ chiếu sáng là: cosϕ = 0.95 ⇒ Q = Pcs*tgϕ = 3,072*0.33 = 1.01 Pcs 3,072 = = 3.23 ⇒ S cs = cos ϕ 0.95 1 .15. 3.Tổng hợp phụ tải của toàn bộ phân xưởng L • Công suất tính toán tác dụng của phân xưởng P = P + P = 49.3+3.072 = 52.372 • Công suất tính toán phản kháng của phân xưởng Qtt . dưỡng.
Trong phần dưới đây em xin trình bày một bản đồ án thiết kế cung cấp
điện cho một xí nghiệp công nghiệp gồm 15 phân xưởng. Trong quá trình thực
hiện đồ. TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Y 6
1.5.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG Ê 7
1.6.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG O 8
1.7.XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI ĐIỆN CHO PHÂN XƯỞNG
Ngày đăng: 20/03/2014, 23:14
Xem thêm: thiết kế cung cấp điện cho một xí nghiệp công nghiệp gồm 15 phân xưởng, thiết kế cung cấp điện cho một xí nghiệp công nghiệp gồm 15 phân xưởng, CHƯƠNG 1 : XÁC ĐỊNH PHỤ TẢI TÍNH TOÁN CHO TỪNG PHÂN XƯỞNG, CHƯƠNG 2 : THIẾT KẾ SƠ ĐỒ CUNG CẤP ĐIỆN, CHƯƠNG 4: TÍNH TOÁN NỐI ĐẤT VÀ BÙ CÔNG SUẤT PHẢN KHÁNG