CHƯƠNG 6: TÍNH TOÁN NĂNG LƯỢNG, ĐIỆN, NƯỚC

Một phần của tài liệu Đồ án công nghệ thực phẩm Đề tài thiết kế phân xưởng sản xuất jam thanh long ruột Đỏ năng suất 1800 tấn: năm (Trang 58 - 68)

6.1 Tính toán nước:

Nước sử dụng trong nhà máy gồm nước công nghệ và nước phi công nghệ.

Nước công nghệ gồm:

- Nước dùng cho các quá trình rửa nguyên liệu, quá trình ngâm pectin.

- Nước dùng cho quá trình rửa hũ thủy tỉnh.

- Nước vệ sinh cho thiết bị: băng tải lựa chọn, băng tải gọt vỏ, thiết bị nghiên, thiết bị

đóng thùng, thiết bị dán nhãn, băng tải vận chuyên.

- Chế độ vệ sinh cho thiết bị: thiết bị phối trộn, thiết bị ngâm pectin, bồn trung gian, thiết bị rót hũ

Nước phi công nghệ bao gồm sinh hoạt cho công nhân.

6.1.1 Nước công nghệ:

Nước cho quá trình sản xuất:

> Hửa nguyên liệu:

Vise ria = Vande ngam + nước phun Vauwse ngam= LX WxXHxNxm Trong do:

- L: Chiéu dai thiét bi, 3m - W: Chiéu réng thiét bi, 1.1m - H: Chiều cao thiết bi, 0.9m - N: Hé sé lap day, N = 0.8

- m: Số lần thay nước, m = 2

— Vnwc ngàm = 3 X 1.1 x 0.9 x 0.8 x2 = 4.75 m°

Cho Vause phun = 10% Vausengam = 10% x 4.75 = 0.48 m

Thẻ tích nước rửa nguyên liệu cho I ca: Vnước rửa = 4.75 + 0.48 = 5.23 m°

—> Thể tích nước rửa nguyên liệu trong 1 ngày: Vnước rửa = 5.23 x 3 = 15.69 m°

> Nước Sử dụng trong quá trình ngâm pectin:

- Khối lượng pectin sử dụng trong 1 ngày: 58 kg - Tỉ lệ phối trộn pectin : nước = 1:19

- Ti trong nuéc tai 70°C: 977.81 []

Trang 47

> Khéi luong nuéc str dung ngém pectin trong | ngay: Vauec ngâm —= 1.13 m°

Tổng lượng nước sử dụng cho quá trình sản xuất: 16.82 m3 Nước rửa hũ thủy tỉnh:

Bang 6.1: Quá trinh rea ha they tinh Qua trinh Nhiét d (°C) | Thai gian (phứt) Rửa băng nước 30 8 Rửa băng nước 50 8

Rửa băng NaOH 1.53 60 10

Rửa băng nước 50 8 Rửa băng nước 30 8

> Thông sô kỹ thuật đường ông vận chuyên nước:

- Ông được làm bằng thép mạ kẽm.

- Đường kính ngoài: 42.2 mm - Đường kính trong: 38 mm

- Vận tốc dòng chảy trong ống: w = 1.5 m/s

- Lưu lượng dũng chảy trong ống: G = ứ ơ-. x == = 0.0017 m3/s

> Quá trình rửa bảng nước 50°C:

Thẻ tích nước sử dụng: V„„¿c = GX t x 2 = 0.0017 x 8 x 60 x 2 = 1.632 m°

> Quá trình rửa băng kiềm 1.5% ở 60°C:

Thẻ tích kiểm sử dụng: VNaon = G x t = 0.0017 x 10 x 60 = 1.02 m3

Sử dụng dung dịch NaOH lỏng nồng độ 40%.

Lượng nước cần pha dung dịch:

Vzwứe pha = 1.02 eo 0.98 m3

Tổng lượng nước sử dụng cho quá trình rửa hũ thủy tinh: 2.61 m°

Nước vệ sinh cho thiết bị: sử dụng nước thường đề vệ sinh.

Lượng nước sử dụng, V (m°):

V=GxnxT Trong đó:

- G: lưu lượng nước vận chuyên trong óng, m3/s. G = 0,0017 m3/s = 0,102 m3/phút - n: số lượng thiết bị

Trang 48

- T: thời gian cấp nước vệ sinh, phút

Bang 6.2: Luong medc sir dung vé sinh cho thiét bi.

Thiết bị Tân suất | Số lượng | Thời gian vệ | Thể tích nước trong

iet bi . . ,

vé sinh thiết bi sinh, phut một ngày, m°

Băng tải lựa `

° 1 lan/ ngay 1 5 1.02

chọn

Băng tải gọt ;

3 lan/ ngay 1 10 3.06 vo

Nghiên | 3 lan/ ngay 1 10 3.06

Băng tải vận `

5 ; 1 lan/ ngay 1 10 3.06 chuyén

Tổng lượng nước vệ sinh thiêt bị 10.2

Tổng lượng nước vệ sinh thiết bị: 10.2 mŠ Chế độ CIP cho thiết bị:

Quá trình CIP cho thiết bị: thiết bị phdi trộn, thiết bị ngâm pectin, bồn trung gian, thiết

bị rót hũ.

Chon ché dé CIP:

- Rửa bảng nước nóng ở 60°G.

- Rửa bảng dung dịch NaOH 1.5% ở 70°G.

- Tráng rửa kiềm bằng nước nóng ở 60°G.

- Rửa và làm nguội bằng nước thường.

Đối với thiết bị phối trộn, thiết bị ngâm pectin, bồn trung gian sau phối trộn:

- Rửa bằng nước nóng ở 60°C trong 5 phút.

- Rwa bang dung dịch NaOH 1.5% ở 70°C trong 5 phút - Tráng rửa kiềm bằng nước nóng ở 60°C trong 5 phút.

- Rửa và làm nguội bằng nước thường trong 3 phút.

Đối với thiết bị chiết rót, bồn trung gian sau nghiền:

- Rửa bằng nước nóng ở 60°C trong 3 phút.

- Rwa bang dung dịch NaOH 1.5% ở 70°C trong 3 phút - Tráng rửa kiềm bằng nước nóng ở 60°C trong 5 phút.

- Rửa và làm nguội bằng nước thường trong 3 phút.

Trang 49

Bang 6.3: Ché dé CIP cho thiết bi.

Thiết bị Tân suất | lượng | Nước 6020, | NaOH Nước

vệ sinh mề 1.5%, m° 30°G, m°

Ngam pectin | 9 lan/ ngay 1 1.224 0.51 0.306

Phôi trộn 9 lân/ ngày 1 1.224 0.51 0.306

Bon trung gian

- Sau nghiền | 3 lần/ ngày 1 0.816 0.306 0.306

- Sau phối trộn 3 làn/ ngày 1 1.224 0.51 0.306

Chiêt rót 1 lân/ ngày 1 0.816 0.306 0.306

Tông lượng dung dich vé sinh thiét bj} 4.354 2.142 1.53

Thé tich kiem sw dung: Vnaon = 2.142 m

Sử dụng dung dịch NaOH lỏng nồng độ 40%.

Lượng nước cần pha dung dịch:

Vauc pha = 2.142 “O22 = 2,06 mô

Tổng lượng nước vệ sinh thiết bị: 7.94 mŠ

Tổng lượng nước công nghệ sử dụng cho một ngày: Voang ngu¿= 37.57 m3 6.1.2 Nước phi công nghệ:

Là nước dùng cho các hoạt động sinh hoạt của công nhân.

- Tiêu chuản cáp nước cho một công nhân/ngày: 0.01 m°

- Số lượng công nhân làm việc trong nhà máy trong một ngày: 60 người Lượng nước sinh hoạt cần cung cấp trong một ngày:

Vsinh hoat = 0.01 x 60 = 0.6 mŠ

> Tông lượng nước phân xưởng sử dụng trong một ngày:

V = Veong nghệ + Vsinh hoat = 37.57 + 0.6 = 38.17 mổ 6.2 Tính toán năng lượng hơi:

> Nhiệt dung riêng của thực phẩm với nhiều thành phản có dạng như sau:

3¡ Xi Cp¡ , kJ/kgK

Trong đó

- X¡: phần khói lượng của thành phần i

- Cpi: nhiệt dung riêng của thành phan i (J/kg.°C)

Trang 50

Nhiét dung riéng cua cac thanh phan trong thực phâm được tính như sau:

- Óp nước = 4176,2 - 0,0909 x t— 5,473 x 103 x t2, J/kg.°C (t từ 0° dén 150°C) - Cp cacbohydrate = 1548,8 + 1,9625 x t — 5,9399 x 10° x t?, J/kg.°G (t từ -40° đến 150°C)

- Cp protein = 2008,2 + 1,2089 x t — 1,3129 x 10° x t?, J/kg.°C (t tir -40° dén 150°C) - Cp lipid = 1984,2 + 1,4373 x t— 4,8008 x 10° x t?, J/kg.°C (t tir -40° dén 150°C) - Cp tro = 1092,6 + 1,8896 x t — 3,6817 x 10° x t?, J/kg.°C (t từ -40° đến 150°C)

> Nhiệt lượng cần cung cáp cho quá trình gia nhiệt được tính theo công thức:

Q=mM x Cp x (tsau — tau), kd Trong do:

- m: khói lượng nguyên liệu can gia nhiét, kg - Cp: nhiét dung riêng của nguyên liệu, kJ/kg. °C - tsau: nhiệt độ đầu ra của nguyên liệu, °C - taau: nhiệt độ đầu vào của nguyên liệu, °C

> Lượng hơi đốt càn cung cấp:

11x@

H= 0.9xr’ kg Trong do:

- 1,1: t6n that nhiệt ra môi trường ngoài 10%

- 0,9: lượng hơi ngưng 90%

- Chọn tác nhân gia nhiệt là hơi nước, áp suất hơi 3 at. Ân nhiệt hóa hơi của nước tại 3 at là r = 2171 kJ/kg

> Thiết bị sử dụng hơi: thiết bị phối trộn, thiết bị ngâm pectin, bỏn trung gian chứa hỗn hợp sau phối trộn, rửa hũ thủy tỉnh

6.2.1 Quá trình ngâm petin:

- Khối lượng đầu vào quá trình ngâm pectin: m = 1198.73 kg

- Nhiệt dung riêng của hỗn hợp pectin được xem bảng nhiệt dung riêng của nước 30°G:

Cp = 4.13 kJ/kg.°C

- Nhiệt độ đầu ra nguyên liệu: tsau = 60°C - Nhiệt độ đầu vào nguyên liệu: tuàu = 30°C Nhiệt lượng cần cung cấp cho quá trình gia nhiệt:

Trang 51

Qgia nhist = MX Cp X (tsau — teu) = 1198.73 x 4.13 x (60 — 30) = 148522.65 kJ

Chọn nhiệt lượng cản cung cap cho quá trình giữ nhiệt bằng 10% nhiệt lượng để gia

nhiệt.

Qgz nhật = 10% gia nhiạ = 10% X 148522.65 = 14852.26 kJ

> Téng nhiệt lượng cân cung cấp cho toàn bộ quá trình ngâm pectin:

Qi = Qgia nhiat + Qgit nhiat = 148522.65 + 14852.26 = 163374.91 kJ Luong hoi can cung cap:

1.1 X 163374.91

Hi = ————_— = 91.98 kg

0.9 xX 2171

6.2.2 Quá trình phối trộn:

Bảng 6.4: Nhiệt dung riêng c¿a thành phần hổn hợp phối trộn

Hàm lượng các thành phản trong hỗn | Nhiệt dung riêng tại

hợp 30°C

(% khối lượng) (kJ/kg.°C)

Nước 31.16 4.17

Carbohydrate 66.61 1.6

Protein 1.9 2.04

Lipid 0.33 2.02

— Nhiệt dung riêng của hỗn hợp phối trộn: 2.41 kJ/kg.°G - Khối lượng đầu vào quá trình phối trộn: m = 6912.56 kg

- Nhiệt dung riêng của hỗn hợp phối tron: Cp = 2.41 kJ/kg.°C

- Nhiệt độ đầu ra nguyên liệu: tsau= 70°C - Nhiệt độ đầu vào nguyên liệu: tuà = 30°C Nhiệt lượng cần cung cấp cho quá trình gia nhiệt:

Qgia nhật = MX Cp X (tsau — tau) = 6912.56 x 2.41 x (70 - 30) = 666370.78 k.J

Chọn nhiệt lượng cản cung cap cho quá trình giữ nhiệt bằng 10% nhiệt lượng để gia

nhiệt.

Qgiz nhạt = 1O% Qựia nhạ = 10% x 666370.78 = 66637.08 kJ

— Tổng nhiệt lượng cân cung cấp cho toàn bộ quá trình phối trộn:

Qe = Qgia nhiệt + Qgiz nhiạ = 666370.78 + 66637.08 = 733007.86 kJ Lượng hơi cản cung cấp:

Trang 52

1.1 X733007.86

Ho = —————— = 412.67 kg

0.9 X 2171

6.2.3 Quá trình rửa hũ thủy tỉnh:

Bang 6.5: Nhiét eng cung cap cho qua trinh ria hai thy tinh

Qua trinh Nhiệt độ The tich dung dich | Nhiệt lượng cung

(°C) rửa (m3) cap (kJ)

Rửa băng nước 50 0.816 67401.6

Rửa băng NaOH 1.53 60 1.02 138131.46

Rửa băng nước 50 0.816 67401.6

Tông 604256.16

Lượng hơi cân cung cap:

1.1 X 604256.16

Hạ= —————= 340.18 kg 0.9 x 2171 6.2.4 Qua trinh CIP:

Quá trình vệ sinh cho thiết bị: thiết bị phối trộn, thiết bị ngâm pectin, bén trung gian, thiết bị rót hũ.

Chọn ché độ vệ sinh:

- Rửa bằng nước nóng 6 60°C.

- Rửa bảng dung dịch NaOH 1.5% ở 70°G.

- Tráng rửa kiềm bằng nước nóng ở 60°G.

- Rửa và làm nguội bằng nước thường.

Thiết bị phối trộn, thiết bị ngâm pectin, bồn trung gian sau phái trộn:

- Rửa bằng nước nóng ở 60°C trong 5 phút.

- Rwa bang dung dịch NaOH 1.5% ở 70°C trong 5 phút - Tráng rửa kiềm bằng nước nóng ở 60°C trong 5 phút.

- Rửa và làm nguội bằng nước thường trong 3 phút.

> Quá trình rửa nước nóng 60°C:

Thẻ tớch nước sử dụng: Vawc ứooc = 0.714 mŠ Nhiệt lượng cần cung cấp đề gia nhiệt nước:

Quuse 600c = 0.714 x 1000 x 4.13 x (60 — 30) = 88464.6 kJ

> Quá trình rửa bằng kiềm 1.5% ở 709G:

Thê tích kiềm sử dụng: Vw¿m zooc = G x t = 0.0017 x 5 x 60 = 0.51 m3

Trang 53

Nhiệt lượng cần cung cấp đề gia nhiệt kiém: (pnaox 15% 30°c = 1011 kg/m, Cp naon 1,5% =

4,1 kJ/kg. °C)

Qki&m zooc = 0.51 X 1101 x 4.1 x (70 — 30) = 92087.64 kJ

> Quá trình tráng rửa bằng nước nóng 60°C:

Thê tích nước sử dụng: V„„c sooc = G x t = 0.0017 x 5 x 60 = 0.51 m?

Nhiệt lượng cần cung cấp đề gia nhiệt nước:

Quuse 600c = 0.51 x 1000 x 4.13 x (60 — 30) = 63189 kJ

Tổng nhiệt lượng cung cáp cho hệ thống vệ sinh thiết bị phối trộn và bồn trung gian sau phối trộn:

Q táng ¡ = (88464.6 + 92087.64 + 63189) x 2 = 487482.48 kJ

Thiết bị chiết rót, bồn trung gian sau nghiền:

- Rửa bằng nước nóng ở 60°C trong 3 phút.

- Rwa bang dung dịch NaOH 1.5% ở 70°C trong 3 phút - Tráng rửa kiềm bằng nước nóng ở 60°C trong 5 phút.

- Rửa và làm nguội bằng nước thường trong 3 phút.

> Quá trình rửa nước nóng 60°C:

Thờ tớch nước sử dụng: Vawứ sooc = G Xt = 0.0017 x 3 x 60 = 0.306 mŠ Nhiệt lượng cần cung cấp đề gia nhiệt nước:

Quuse 600c = 0.306 x 1000 x 4.13 x (60 — 30) = 37913.4 kJ

> Quá trình rửa bằng kiềm 1.5% ở 709G:

Thê tích kiềm sử dụng: Vkèm zooc = G x† = 0.0017 x 3 x 60 = 0.306 m°

Nhiệt lượng cần cung cấp đề gia nhiệt kiềm: (pxaon 1,5% ,3o°c = 1011 kg/mmệ, p NaOH 1,5% =

4,1 kJ/kg. °C)

Qkiam 700c = 0.306 x 1101 x 4.1 x (70 — 30) = 55252.584 kJ

> Quá trình tráng rửa bằng nước nóng 60°C:

Thê tích nước sử dụng: V„„c sooc = G X t = 0.0017 x 5 x 60 =0.51 m°

Nhiệt lượng cần cung cấp đề gia nhiệt nước:

Quuse 600c = 0.51 x 1000 x 4.13 x (60 — 30) = 63189 kJ

Tổng nhiệt lượng cung cáp cho hệ thống vệ sinh thiết bị phối trộn và bồn trung gian sau phối trộn:

Q táng 2 = (87913.4 + 55252.584 + 63189) x 2 = 312709.97 kJ

Trang 54

> Téng nhiệt lượng cung cáp cho quá trình vệ sinh:

Qs = 487482.48 x 3 + 312709.97 x 3 = 2400577.35 kJ Luong hoi can cung cap:

1.1 x 2400577.35

Hs = ————~ 1351.47 kg 0.9 x 2171

Bảng 6.6: Tổng kếi năng lượng hơi sử dụng cho các quá trình trong mót ngày

n Nhiệt lượng (k.) Lượng hơi (kg)

trộn Hửa hũ thủy tỉnh

Vệ sinh T 6.3 Tính toán điện:

6.3.1 Điện động lực:

THIẾT bị Công suất Số Thời gian hoạt Điện năng tiêu

(kW) lượng động (h) thu (kWh)

Lựa chọn 0.75 kW 1 7h30° 5.63

Rửa 1.75 KW 1 8h 14

Lột vỏ 0.75 kW 1 9h45’ 7.31

Nghién 4 kW 1 9h 36

Ngam 2 kW 1 9h 18

Phối trộn 4 kW 1 5h15° 21

Chiết rót 3.5 kW 1 12h45° 44.63

Dong nap 2.3 kW 1 12h45” 29.33

Dán nhãn 2kW 1 12h45’ 25.5

Đóng thùng 1kW 1 12h45° 12.75

Bỏn trung gian

- Sau nghiền 3 kW 1 9h 27

- Sau phối trộn 2kW 1 12h45° 25.5

Trang 55

Thiết bị rửa hũ 6kW 1 4h30” 27

thủy tinh

Băng tải vận Tkw 1 9h45” 9.75

chuyên

Tông điện năng tiêu thụ 303.4

6.3.2 Điện sinh hoạt, phụ trợ:

Điện sinh hoạt sử dụng cho mục đích chiếu sáng, quạt,... và điện phụ trợ sử dụng cho các thiết bị bơm,... lấy bằng 15% điện động lực.

sinh hoạt, phụ trợ = 15% Aaiện động lục = 15% X 303.4 = 45.51 kWh Tông điện năng tiêu thụ trong một ngày của phân xưởng:

A = Aaién dong lực + Äsinh hoạt, phụ trọ = 303.4 + 45.51 = 348.91 kWh 6.4 Tính toán năng lượng lạnh cho quá trình tạo đông:

Kích thước kho tạo đông: lŨm x 5m x 5m.

Nhiệt độ kho tao déng: 15°C

Thể tích kho tạo đông: V = 10 x 5 x 5 =250 mồ

Khói lượng riêng không khí tại 15°C: dụ = 1.225 kg/m?

Khối lượng không khí trong kho: mụx = dụ x V = 1.225 x 250 = 306.25 kg.

Enthalpy không khí bên ngoài kho (độ âm 85%, nhiệt độ 30°C): ing = 90 kJ/kg.

Enthalpy không khí bên trong kho (độ âm 85%, nhiệt độ 15°C): itr = 53 kJ/kg.

Lượng nhiệt cản cung cấp đẻ làm lạnh không khí:

Qkk = Mx X (ing — itr) = 306.25 x (90 — 53) = 11331.25 kJ.

Lượng nhiệt cần cung cấp đề làm lạnh sản phẩm:

Qsp = Msp X Cop X (tz— fs) = 6000 x 2.45 x (30 - 15) = 220500 k.J

Giả sử lượng nhiệt lạnh tôn thất do truyền vào bao bì, tường, công nhân ra vào là

10%.

Tổng nhiệt lạnh cần cung cấp:

Qtao dang = 1.1 X (Qkk + Qsp) = 1.1 X (11331.25 + 220500) = 255014.375 kJ.

Trang 56

Một phần của tài liệu Đồ án công nghệ thực phẩm Đề tài thiết kế phân xưởng sản xuất jam thanh long ruột Đỏ năng suất 1800 tấn: năm (Trang 58 - 68)

Tải bản đầy đủ (PDF)

(82 trang)