Tính toán l-ợng d gia công cho nguyên công II:

Một phần của tài liệu Đồ án công nghệ chế tạo máy_giá đỡ (Trang 37 - 41)

Kích th-ớc cần đạt là 200,05 với độ nhám Rz20, tra bảng 5 (TKĐACNCTM) t-ơng ứng với cấp nhẵn bóng 5

L-ợng d- nhỏ nhất :

Zimin = RZi-1 + Ti-1 + Si-1 + i

Với phôi đúc trong khuôn vỏ mỏng, làm khuôn bằng máy, tra bảng 3-14 (STCNCTM) ta đ-ợc cấp chính xác của phôi là cấp 14

Tra bảng 10 (TKĐACNCTM) ta có Rz = 250 m, Ti = 350 m - Sai lệch không gian của vật đúc:

+ Sai lệch do độ cong vênh : c = K.L

K : độ cong vênh trên 1 mm chiều dài K = 1

L : Kích th-ớc lớn nhất của mặt phẳng gia công L = 24 mm c = 1.24 = 24

+ Sai lệch về độ không song song giữa mặt phảng chuẩn và mặt phẳng gia công : tra bảng 3 -11 (STCNCTM) với dung sai của vật đúc là 520 m ta có sai lệch độ không song song là

s = dung sai phôi / 2 = 520/2 = 260 m

+ Vì sai lệch độ không song song và độ cong vênh là cùng chiều nên tổng sai lệch của phôi là :

 =c + s = 24 + 260 = 284 m Zimin = 250 + 350 + 284 = 884 m = 0,884 mm

+ L-ợng d- nhỏ nhất sau khi phay tra bảng 12 (TKĐACNCTM) có Rz = 20,

T = 30

+ Sai lệch không gian còn lại sau khi phay là

 = 0,06.phôi = 0,06.264 =15,84 m Kích th-ớc khi phay 19,95 + 0,016 = 19,966 mm Kích th-ớc của phôi 19,95 + 0,884 = 20,834 mm Dung sai của nguyên công tra bảng 3 -91

của phôi 520m sau khi phay 210m Kích th-ớc giới hạn :

Sau khi phay: Lmin =19,97 mm Lmax = 19,97 + 0,21+ 0,21 = 20,39 mm Kích th-ớc của phôi L min= 20,83 mm Lmax = 20,83 + 0,21 + 0,52 = 21,56 mm L-ợng d- giới hạn :

Sau phay : Zimin = 20,83 –19,97 = 0,86 mm Zimax = 21,56 – 20,39 = 1,17 mm L-ợng d- tổng cộng :

Z0min = minphay = 0,86 Z0max = maxphay = 1,17 Kiểm tra kết quả tính toán:

Zmax – Zmin =1,17 – 0,86 = 0,31 mm

3 - 2 = 520 – 210 =310 m = 0,31 mm nên kết quả tính toán chính xác.

Bảng tính k-ợng d- B-ớc công nghệ Các yếu tố (m ) L-ợng d- tính toán, m Kích th-ớc tính toán, mm Dung sai  (m) Kích th-ớc giới hạn, mm L-ợng d- giới hạn, mm

Rz Ta a b Min max Zmin Zmax

Phôi 250 350 264 - - 20,83 520 20,83 21,56 - - Phay 20 30 16 - 884 19,97 210 19,97 20,39 0,86 1,17

Tài liệu tham khảo:

[1].Thiết kế Đồ án Công nghệ Chế tạo máy. GS.TS. TRầN VĂN ĐịCH.

NXB . KHKT HN 2004.

[2].H-ớng dẫn Thiết kế Đồ án Công nghệ Chế tạo máy. GS.TS. NGUYễN ĐắC LộC – LƯU VĂN NHANG

NXB . KHKT HN 2004

[3].Sổ tay Công nghệ Chế tạo máy ( tập 1 & 2 & 3).

GS.TS. NGUYễN ĐắC LộC. PGS.TS. LÊ VĂN TIếN.

PGS.TS. NINH Đức tốn. PGS.TS. TRầN XUÂN VIệT. NXB . KHKT HN 2003. [4].Atlas đồ gá. PGS.TS. TRầN VĂN ĐịCH. NXB . KHKT HN 2002. [5].Đồ gá gia công cơ.

PGS.ts. trần văn địch.

Nxb . khkt hn 2002.

Mục lục Trang

Lời nói đầu 1

Phần III. Nội dung các phần thuyết minh và tính toán. 3

I Phân tích chức năng làm việc của chi tiết 3

II. Phân tích tính công nghệ trong kết cấ chi tiết.

III Dạng sản xuất 4

IV Ph-ơng pháp chế tạo phôi 4

V Thiết kế qui trình công nghệ gia công chi tiết 5

1 Nguyên công 1 :phay mặt đáy 7

2 Nguyên công 2: phay mặt trên. 11

3 Nguyên công 3 : khoan, khoét, doa 2 lỗ 18. 13

4 Nguyên công 4 :phay mặt bên 16

5 Nguyên công 5 : tiện mặt đầu lỗ 110 & lỗ 56 và tiện định hình. 21 6 Nguyên công 6 : khoan, taro 6 lỗ M15. 23

7 Nguyên công 7 : Khoan ta ro lỗ M16 26 8 Nguyên công 8 : Tổng kiểm tra 27

VI Tính thời gian gia công cơ bản cho tất cả các nguyên công. 28

VII Tính toán và thiết kế đồ gá. 33

Một phần của tài liệu Đồ án công nghệ chế tạo máy_giá đỡ (Trang 37 - 41)

Tải bản đầy đủ (PDF)

(41 trang)