[r]
(1)ĐIỆN XOAY CHIỀU Nếu đặt điện áp u1 = U √ cos(ωt) vào hai đầu đoạn mạch gồm tụ điện và điện trở nối tiếp thì công suất tiêu thụ mạch là = và hệ số công suất mạch là 0,5 Nếu đặt điện áp u2 = Ucos( √ ωt) vào hai đầu đoạn mạch trên thì công suất tiêu thụ mạch là = Hệ thức liên hệ và là : A) = B) = / √ C) = 2 D) = √ 2 P P P P P P P P P P P P GIẢI: Đoạn mạch R nt C: Khi đặt vào hai đầu đoạn mạch điện áp u1 = U √ cos(ωt) : cos φ1 = 0,5 R ⇒ Z1 = 2R cos φ1 = Z1 Tổng trở đoạn mạch trường hợp dùng u1 : 2 Z 1=¿ R2 + Z C ZC ⇒ R= (2R)2 = R2 + Z 2C √3 1 = ⇒ R= mà ZC1 = (1) Cω1 Cω √3 Cω Công suất tiêu thụ đoạn mạch: U1 U U2 = R = R R (2) =¿ = I1 Z1 2R 4R P ( ) ( ) Khi đặt vào hai đầu đoạn mạch điện áp u2 = Ucos( √ ωt) : 1 = ZC2 = (3) Cω2 C √ ω So sánh (1) và (3) ta có: ZC2 = R Tổng trở đoạn mạch trường hợp dùng u2 : 2 Z 2=R + Z C = R2 + R2 = 2R2 ⇒ Z2 = R √ Công suất tiêu thụ đoạn mạch: U2 U /√2 U2 (4) RI2 =R =R = 2= Z2 4R R √2 P ( ) ( So sánh (2) và (4) ta có: Chọn đáp án A ) P=P P P (2)