Các dạng bài tập về Chiết khấu
BÀI TẬP VỀ CHIẾT KHẤU Bài 1: Này 13/06/2011 DN A gửi đến NH bảng kê chứng từ kèm theo các chứng từ xin CK như sau: Chứng từ Số tiền Ngày phát hành Ngày đến hạn Hối phiếu 003 120 trđ 30/04/2011 30/07/2011 Tín phiếu Kho Bạc 60 trđ 15/04/2011 15/07/2011 Lệnh phiếu 001 30 trđ 14/05/2011 14/08/2011 Trái phiếu kho bạc 100 trđ 20/07/2011 20/07/2011 Hối phiếu 005 72 trđ 20/03/2011 30/06/2011 Lệnh phiếu 002 80 trđ 01/06/2011 01/10/2011 Yêu cầu: 1. Xem xét quyết định việc chiết khấu các chứng từ trên? 2. Tính toán Ck đối với những chứng từ NH nhận Ck? BG: 1. Thời hạn còn lại của HP 003 là : 47 ngày (13/06/2011 đến 30/07/2011) NH chấp nhận Ck Thời hạn còn lại cảu TínPKB là 32 ngày (16/03/2011 đến 15/07/2011) NH chấp nhận Ck Thời hạn còn lại của LP 001 là: 62 ngày (13/06/2011 đến 14/08/2011) NH chấp nhận Ck Thời gian còn lại của TrPKB là: 37 ngày (13/06/2011 đến 20/07/2011) NH chấp nhận Ck Thời hạn còn lại của HP 005 là : 17 ngày < 20 ngày (13/06/2011 đến 30/06/2011) NH không chấp nhận Ck Thời hạn còn lại của LP 002 là: 110 ngày > 90 ngày (13/06/2011 đến 01/10/2011) Nh không chấp nhận Ck 2. Tính toán CK HP 003: C = 120 trđ E = (120 x 9% x 45) / 360 = 1,35 trđ H1 = (120 x 0,6% x 45)/360 = 0,09 trđ H = 0,09 + 0,03 = 0,12 trđ V = 120 – 1,35 – 0,12 = 118,53 trđ Tín phiếu KB: C = 60 trđ E = (60 x 9 % x 30) / 360 = 0,45 H1 = (60 x 0,6% x 30) / 360 = 0,03 < 0,04 H = 0,03+ 0,04 = 0,07 V = 60 – 0,45 – 0,07 = 59,48 Lệnh phiếu 001: C = 30 E = (30 x 9% x 60) / 360 = 0,45 H1 = (30 x 0,6% x 60) / 360 = 0,03 < 0,04 H= 0,07 V = 29,48 Trái phiếu KB: C = 100 E = (100 x 9% x 35) / 360 = 0,875 H1 = (100 x 0,6% x 35) / 360 = 0,058 H= 0,088 V = 99,073 Bài 2: Ngày 16/08/2011, 1 KH đề nghị NH gia hạn nợ HP mệnh giá 550trđ, có thời hạn thanh toán ngày 31/08/2011. NH chấp thuận gia hạn đến ngày 30/09/2011 và yêu cầu KH lập 1 HP mới thay thế cho HP cũ. Hãy xác định mệnh giá của HP thay thế, biết rằng lãi suất Ck là 10%/ năm. BG: Ta có : C = C1 – E1 C = C2 – E2 (2 HP được gọi là tương đương khi giá trị hiện tại của chúng là bằng nhau) C1 – E1 = C2 – E2 550 – (550 x 10% x 15)/ 360 = C2 – (C2 x 10% x 45) / 360 547,7083 = 0,9875 C2 C2 = 554,6414 trđ Vậy mệnh giá của HP là 554,6414 trđ. Bài 3: Ngày 15/10, công ty x đem đến NH 3 HP để Ck : - HP 1 có mệnh giá 56 tr và đến hạn ngày 15/11 - HP 2 đến hạn ngày 30/11 - HP 3 có mệnh giá 89 tr và đến hạn ngày 30/11 - Giá trị còn lại của 3HP sau khi NH đã trừ là 187 tr. YC: Hãy xđ mệnh giá của HP 2 Biết : lãi suất CK là 10%/ năm. Hoa hồng phí cố định của 1 HP là 1 tr. BG: Ta có: V1 + V2 + V3 = 187 [ 56- (56 x 10% x 31)/ 360 – 1] + [ C2 - (C2 x 10% x 46)/ 360 – 1] + [ 89 - (89 x 10% x 51)/ 360 – 1] = 187 C2 = 47,348 trđ Vậy mệnh giá của HP thứ 2 là 47,348 trđ Bài 4: Ngày 15/08/2011, DN A mang đến NHTM 5 HP để Ck. Trong đó: - Các HP : P1, P2, P3 đều có mệnh giá là 6 trđ. - Hai HP còn lại P4 và P5 có mệnh giá là 15 trđ. Sau khi thực hiện Ck, những HP do DN A mang đến NHTM thu được 612000 đ Y/c: Xác định ngày đến hạn thanh toán của HP P1 và số tiền trả cho DN A. Biết : - HP P2 được thanh toán vào ngày 14/10/2011 - HP P3 được thanh toán vào ngày 31/10/2011 - HP P4, P5 được thanh toán vào ngày 28/09/2011 Lãi suất CK là 8,5%/ năm (Các hối phiếu trên đều đủ diều kiện để Ck) NH không thu tiền hoa hồng khi thực hiện Ck. BG: Do NH không thu tiền hoa hồng nên: E = E1 + E2 + E3 + E4 + E4 + E5 = 0,612 trđ (6 x 8,5% x n)/360 +(6 x 8,5% x 60)/360 +(6 x 8,5% x 77)/360 + (6 x 8,5% x 45)/360 +(6 x 8,5% x 45)/360 = 0,612 n = 70 ngày => Ngày đến hạn của HP là 24/10/2011 V = C – E = 48 – 0,612 = 47,388 trđ Vậy số tiền trả cho Dn là 47,388 trđ . BÀI TẬP VỀ CHIẾT KHẤU Bài 1: Này 13/06/2011 DN A gửi đến NH bảng kê chứng từ kèm theo các. 01/06/2011 01/10/2011 Yêu cầu: 1. Xem xét quyết định việc chiết khấu các chứng từ trên? 2. Tính toán Ck đối với những chứng từ NH nhận Ck? BG: 1. Thời hạn