Câu 36: Kim loại Fe phản ứng được với dung dịch nào sau đây tạo thành muối sắt (III)? A. Dung dịch HNO3 (lỗng, dư). B. Dung dịch H2SO4 (lỗng).
C. Dung dịch HCl. D. Dung dịch CuSO4.
Câu 37: Số oxi hĩa của crom trong hợp chất Cr2O3 là
A. +4. B. +6. C. +2. D. +3.
Câu 38: Oxit kim loại bị khử bởi khí CO ở nhiệt độ cao là
A. Al2O3. B. CuO. C. K2O. D. MgO.
Câu 39: Tinh bột thuộc loại
A. monosaccarit. B. polisaccarit. C. đisaccarit. D. lipit.
Câu 40: Cho CH3COOCH3 vào dung dịch NaOH (đun nĩng), sinh ra các sản phẩm là
A. CH3COONa và CH3COOH. B. CH3COONa và CH3OH.
C. CH3COOH và CH3ONa. D. CH3OH và CH3COOH.
B. Theo chương trình nâng cao (8 câu, từ câu 41 đến câu 48)
Sưu tầm và chia sẻ miễn phí Trang 54
A. trùng hợp. B. este hĩa. C. xà phịng hĩa. D. trùng ngưng.
Câu 42: Dung dịch cĩ pH > 7 là
A. K2SO4. B. FeCl3. C. Al2(SO4)3. D. Na2CO3.
Câu 43: Oxit nào dưới đây thuộc loại oxit bazơ?
A. CO. B. Cr2O3. C. CuO. D. CrO3.
Câu 44: Tơ nào sau đây thuộc loại tơ bán tổng hợp (tơ nhân tạo)?
A. Bơng. B. Tơ visco. C. Tơ nilon-6,6. D. Tơ tằm.
Câu 45: Cho Eo (Zn2+/Zn) = –0,76V; Eo (Sn2+/Sn) = –0,14V. Suất điện động chuẩn của pin điện hĩa Zn–Sn là
A. 0,90V. B. –0,62V. C. 0,62V. D. –0,90V.
Câu 46: Sốđồng phân cấu tạo amin bậc một ứng với cơng thức phân tử C3H9N là
A. 1. B. 2. C. 4. D. 3.
Câu 47:Đồng phân của saccarozơ là
A. xenlulozơ. B. glucozơ. C. fructozơ. D. mantozơ.
Câu 48: Khi điện phân dung dịch CuCl2đểđiều chế kim loại Cu, quá trình xảy ra ở catot (cực âm) là A. Cu →→→→Cu2+ + 2e. B. 2Cl-→→→→Cl2 + 2e. C. Cl2 + 2e →→→→2Cl-. D. Cu2+ + 2e →→→→Cu.
CÁC CƠNG THỨC GIẢI NHANH TRẮC NGHIỆM HỐ HỌC
I.PHẦN VƠ CƠ:
1. Tính lượng kết tủa xuất hiện khi hấp thụ hết lựơng CO2 vào dd Ca(OH)2 hoặc Ba(OH)2: nkết tủa=nOH- – nCO2 (Đk:nktủa<nCO2) nkết tủa=nOH- – nCO2 (Đk:nktủa<nCO2)
2. Tính lượng kết tủa xuất hiện khi hấp thụ hết lượng CO2 vào dd chứa hỗn hợp NaOH và Ca(OH)2 hoặc Ba(OH)2:
nCO3- = nOH- – nCO2
So sánh với nBa2+ hoặc nCa2+để xem chất nào phản ứng hết (Đk:nCO3-<nCO2)
3. Tính VCO2 cần hấp thụ hết vào dd Ca(OH)2 hoặc Ba(OH)2 thu được lượng kết tủa theo yêu cầu: phải cĩ 2 kết quả quả
+) nCO2 = nktủa
+) nCO2 = nOH- – nktủa 4. Tính Vdd NaOH cần cho vào dd Al3+
để xuất hiện lượng kết tủa theo yêu cầu: phải cĩ 2 kết quả
+) nOH- = 3nktủa
+) nOH- = 4n Al3+ – nktủa5. Tính Vdd HCl cần cho vào dd Na[Al(OH)]4 (hoặc NaAlO2) để xuất hiện lượng kết tủa theo yêu cầu:phải cĩ 2 kết quả
+) nH+ = nktủa
+) nH+ = 4nNa[Al(OH)]4- – 3nktủa 6.Tính Vdd NaOH cần cho vào dd Zn2+
để xuất hiện lượng kết tủa theo yêu cầu:phải cĩ 2 kết quả
+) nOH- = 2nktủa
+) nOH- = 4nZn2+ –2nktủa 7. Tính khối lượng muối sunfat thu được khi hồ tan hết hỗn hợp kim loại bằng H2SO4 lỗng giải phĩng H2:
msunfat = mh2 + 96nH2 8. Tính khối lượng muối clorua thu được khi hồ tan hết hỗn hợp kim loại bằng dd HCl giải phĩng H2:
m clorua = mh2 +71nH2 9. Tính khối lượng muối sunfat thu được khi hồ tan hết hỗn hợp oxit kim loại bằng H2SO4 lỗng: H2SO4 lỗng:
msunfat = mh2 + 80nH2SO4 10.Tính khối lượng muối clorua thu được khi hồ tan hết hỗn hợp oxit kim loại bằng dd HCl:
m clorua = mh2 +27,5nHCl 11. Tính khối lượng muối clorua thu được khi hồ tan hết hỗn hợp kim loại bằng dd HCl vừa đủ: HCl vừa đủ:
m clorua = mh2 +35,5nHCl 12. Tính khối lượng muối sunfat thu được khi hồ tan hết hỗn hợp các kim loại bằng H2SO4đặc,nĩng giải phĩng khí SO2 : H2SO4đặc,nĩng giải phĩng khí SO2 :
mMuối= mkl +96nSO213. Tính khối lượng muối sunfat thu được khi hồ tan hết hỗn hợp các kim loại bằng H2SO4
đặc,nĩng giải phĩng khí SO2 , S, H2S:
mMuối= mkl + 96(nSO2 + 3nS+4nH2S) 14. Tính số mol HNO3 cần dùng để hịa tan hỗn hợp các kim loại:
nHNO3 = 4nNO + 2nNO2 + 10nN2O +12nN2 +10nNH4NO3 Lưu ý: +) Khơng tạo ra khí nào thì số mol khí đĩ bằng 0.
Sưu tầm và chia sẻ miễn phí Trang 55
+)Chú ý khi tác dụng với Fe3+ vì Fe khử Fe3+ về Fe2+ nên số mol HNO3đã dùng để hồ tan hỗn hợp kim loại nhỏ hơn so với tính theo cơng thức trên. Vì thế phải nĩi rõ HNO3 dưbao nhiêu %.
15. Tính số mol H2 SO4 đặc,nĩng cần dùng để hồ tan 1 hỗn hợp kim loại dựa theo SO2 duy nhất:
nH2SO4 = 2nSO2 16. Tính khối lượng muối nitrat kim loại thu được khi cho hỗn hợpcác kim loại tác dụng HNO3( khơng cĩ sự tạo thành NH4NO3):
mmuối = mkl + 62( 3nNO + nNO2 + 8nN2O +10nN2) Lưu ý: +) Khơng tạo ra khí nào thì số mol khí đĩ bằng 0. +) Nếu cĩ sự tạo thành NH4NO3 thì cộng thêm vào mNH4NO3 cĩ trong dd sau phản ứng. Khi đĩ nên giải theo cách cho nhận electron.
+) Chú ý khi tác dụng với Fe3+,HNO3 phải dư.
17.Tính khối lượng muối thu được khi cho hỗn hợp sắt và các oxit sắt tác dụng với HNO3 dư giải phĩng khí NO: mMuối= 24280 (mh2 + 24nNO) 18.Tính khối lượng muối thu được khi hồ tan hết hỗn hợp gồm Fe,FeO, mMuối= 24280 (mh2 + 24nNO) 18.Tính khối lượng muối thu được khi hồ tan hết hỗn hợp gồm Fe,FeO,
Fe2O3,Fe3O4 bằng HNO3đặc,nĩng,dư giải phĩng khí NO2:
mMuối= 24280 (mh2 + 8nNO2) Lưu ý: Dạng tốn này, HNO3 phải dưđể muối thu được là Fe(III).Khơng được nĩi HNO3 đủ vì Fe dư sẽ khử Fe3+ về Fe2+ :
Nếu giải phĩng hỗn hợp NO và NO2 thì cơng thức là:
mMuối= 24280 (mh2 + 8nNO2 +24nNO) 19.Tính khối lượng muối thu được khi hồ tan hết hỗn hợp gồm Fe,FeO, Fe2O3,Fe3O4 bằng H2SO4đặc,nĩng,dư giải phĩng khí SO2:
mMuối= 160 (m400 h2 + 16nSO2) 20. Tính khối lượng sắt đã dùng ban đầu, biết oxi hố lượng sắt này bằng oxi được hỗn hợp rắn X. Hồ tan hết rắn X trong HNO3 lỗng dưđược NO:
mFe= 5680 (mh2 + 24nNO) 21. Tính khối lượng sắt đã dùng ban đầu, biết oxi hố lượng sắt này bằng oxi được hỗn hợp rắn X. Hồ tan hết rắn X trong HNO3 lỗng dưđược NO2:
mFe= 5680 (mh2 + 8nNO2) 22.Tính VNO( hoặc NO2) thu được khi cho hỗn hợp sản phẩm sau phản ứng nhiệt nhơm(hồn tồn hoặc khơng hồn tồn) tác dụng với HNO3:
nNO = 13 [3nAl + (3x -2y)nFexOy
nNO2 = 3nAl + (3x -2y)nFexOy 23. Tính pH của dd axit yếu HA:
pH = – 12 (log Ka + logCa) hoặc pH = –log( ααααCa) (Với αααα là độđiện li của axit trong dung dịch.)