Trại heo Trường ĐH Nông Lâm Tp Hồ Chí Minh được các giảng viên và nhân viên quản lý rất chặt chẽ, khoa học và là địa điểm cho sinh viên thực tập. Tuy nhiên, trại heo vẫn có thể áp dụng sản xuất sạch hơn trên nhiều phương diện để nâng cao hiệu suất sinh thái và giảm thiểu rủi ro cho môi trường và con người. Một số phương hướng mà trại heo có thể thực hiện đó là:
− Sản xuất sạch hơn phấn đấu đạt hiệu suất sử dụng nguyên liệu trong phạm vi khả thi kinh tế sao cho càng gần 100% càng tốt.
− Bên cạnh việc giảm thiểu các chất thải và ô nhiễm thông qua sản xuất sạch hơn, thì giảm nguyên liệu và năng lượng tiêu thụ cũng là một mục tiêu của hướng tiếp cận này.
− Điều quan trọng nhất cần nhấn mạnh là sản xuất sạch hơn không chỉ là vấn đề thay đổi thiết bị, mà còn là thay đổi thái độ làm việc, cải thiện quá trình sản xuất và sản phẩm.
− Thường xuyên tổ chức tập huấn, phổ biến các kĩ thuật mới, hiện đại cho CB-CNV của trại, đồng thời cử người đi du học để biết thêm nhiều kĩ thuật chăn nuôi tiên tiến trên thế giới.
NHÓM 7_DH10DL
NGHIÊN CỨU ỨNG DỤNG SẢN XUẤT SẠCH HƠN TRONG CHĂN NUÔI HEO
PHỤ LỤC
Cách tính thời gian thu hồi vốn của các giải pháp sản xuất sạch hơn.
Biện pháp 1: Cải tiến máng ăn
Có 6 máng bị hỏng hoặc chiều cao chưa đạt yêu cầu, giá sửa chửa là 100.000/ máng. 6 máng 100 = 600.000 đồng
NHÓM 7_DH10DL
NGHIÊN CỨU ỨNG DỤNG SẢN XUẤT SẠCH HƠN TRONG CHĂN NUÔI HEO
Nếu cải tiến máng ăn mỗi tháng trại sẽ giảm được 34kg thức ăn bị rơi vãi ( giá thành mỗi kg thứa ăn là 2200 đồng)
Thời gian thu hồi vốn T= 600 / (34 * 2200 * 12 ) = 0.067 tháng
Biện pháp 2: Sửa chữa các vòi uống nước tự động Vốn đầu tư: 15 vòi x 35.000 =525.000 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 8m3 x 15000 đồng /m3 x 12 tháng = 1800000
Thời gian thu hồi vốn T = 525000 / 180000 = 0.36 tháng
Biện pháp 3: Sửa chữa các ống dẫn nước
Vốn đầu tư: 2 ống x 300000 đồng = 600000 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 2m3 x 15000 đồng /m3 x 12 tháng = 360000 đồng
Thời gian thu hồi vốn T = 600000 / 360000 = 1,67 tháng
Biện pháp 4: Cải tạo hệ thống thoát nước, đường ống dẫn nước thải. Vốn đầu tư: 5 triệu
Tiết kiệm chi phí / năm : 1900000 đồng
Thời gian thu hồi vốn: 5000000 / 1900000 = 2,6 tháng
Biện pháp 5: Sử dụng tole láy sáng
Vốn đầu tư: 4 tấm tole x 75000 đồng = 300000 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm = 25kw điện x 2000 đồng x 12 tháng = 580000
Thời gian thu hồi vốn T = 300000/580000 = 0,42 tháng
Biện pháp 6: thay các ống dẫn nước cũ bằng các ống dẫn nước mới Vốn đầu tư: 1.500.000 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 900.000 đồng
NHÓM 7_DH10DL
NGHIÊN CỨU ỨNG DỤNG SẢN XUẤT SẠCH HƠN TRONG CHĂN NUÔI HEO
Thời gia thu hồi vốn T= 1500000/900000 = 1,67 tháng
Biện pháp 7: thay các máy bơm lâu năm bằng các máy bơm mới tiết kiệm năng lượng hơn.
Vốn đầu tư: 3.2 triệu đồng
Tiết kiệm chi phí / năm = 80kw điện x 2000 đồng/kw x 12 tháng = 1920 đồng Thời gian thu hồi vốn: T= 3200000/ 1920000 = 1,67 tháng
Biện pháp 8. Thay đổi hệ thống đèn, thay đổi các bóng đèn dây tóc bằng đèn huỳnh quang tiết kiệm điện.
Vốn đầu tư: 25 bóng x 55000 đồng = 1100000 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 43 kw điện x 2000 x 12 tháng = 1032000 đồng Thời gia thu hồi vốn T= 1100000/1032000 = 1,1 tháng
Biện pháp 9: Sử dụng đệm lót sinh thái Vốn đầu tư: 2.000.000 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 40000000 đồng
Thời gia thu hồi vốn T= 2000000 / 40000000 = 0,05 tháng
Biện pháp 10: Tận dụng các chất thải như: thức ăn rơi vãi, bã rau xanh… làm phân vi sinh.
Vốn đầu tư: 100.000 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 400.000 đồng
Thời gia thu hồi vốn T= 100.000/400.000 = 0,25 tháng
Biện pháp 11: Làm hầm biogas Vốn đầu tư: 4.500.000đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 8.400.000 đồng
Thời gia thu hồi vốn T= 4.500.000/8.400.000 = 0, 53 tháng
Biện pháp 12: Trồng cỏ Vetiver Vốn đầu tư: 100.000 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 300.000 đồng
Thời gia thu hồi vốn T= 100000/300000 = 0,33 tháng
Biện pháp 13: . Bố trí số máng ăn phù hợp với số lượng heo trong chuồng. Vốn đầu tư: 0
Tiết kiệm chi phí / năm: 200.000 đồng
Thời gia thu hồi vốn T= 0 tháng
Biện pháp 14: Cần tính toán lượng nước cần thiết vừa đủ để tắm heo và làm sạch chuồng tránh lãng phí quá nhiều nước.
Vốn đầu tư: 0 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 1.400.000 đồng
Thời gia thu hồi vốn T= 0 tháng
Biện pháp 15: Vệ sinh chuồng trại theo kiểu “cuốn chiếu”. Vốn đầu tư: 0 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 1.200.000 đồng
Thời gia thu hồi vốn T= 0 tháng
NHÓM 7_DH10DL
NGHIÊN CỨU ỨNG DỤNG SẢN XUẤT SẠCH HƠN TRONG CHĂN NUÔI HEO
Biện pháp 16: Áp dụng mô hình vườn ao chuồng. Vốn đầu tư: 4.100.000 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 8.700.000 đồng
Thời gia thu hồi vốn T= 4.100.000/8.700.000 = 0, 47 tháng
Biện pháp 16: Quy định nơi chứa rác thải. Vốn đầu tư: 0 đồng
Tiết kiệm chi phí / năm: 439.000 đồng
Thời gia thu hồi vốn T= 0 tháng
TÀI LIỆU THAM KHẢO
1. Giáo trình Sản Xuất Sạch Hơn – TS.Nguyễn Vinh Quy
2. Giáo trình Chăn Nuôi Lợn – Thầy Nguyễn Tiến Minh
3. Thông tin thu thập tại trại nuôi heo thực nghiệm khoa Chăn Nuôi Thú Y trường ĐH Nông Lâm TP.HCM
4. Kiểm soát ô nhiễm môi trường bằng phương pháp tận dụng nguồn chất thải trong chăn nuôi – Trương Thanh Cảnh
NHÓM 7_DH10DL