Xỏc định hệ số truyền nhiệt K 59-

Một phần của tài liệu THIẾT KẾ HỆ THỐNG THÁP CHÓP CHƯNG LUYỆN HỖN HỢP METANOL – NƯỚC (Trang 60 - 65)

6.1. Tớnh toỏn thiết bị gia nhiệt hỗn hợp đầu 57-

6.1.2. Xỏc định hệ số truyền nhiệt K 59-

 Quỏ trỡnh truyền nhiệt bao gồm 3 phần:

 Cấp nhiệt bằng hơi nước bóo hũa cho thành ống truyền nhiệt phớa bờn hơi: q1 = α1.Δt1 (W/m2)

Trong đú: +) α1 là hệ số cấp nhiệt của hơi đốt (W/m2.độ)

+) Δt1 = tbh – tT1 là hiệu số nhiệt độ của hơi đốt và thành ống tiếp xỳc với hơi đốt

60

 Dẫn nhiệt từ thành ống phớa tiếp xỳc hơi (tường trỏi) sang thành ống tiếp xỳc với lỏng (tường phải) (dẫn nhiệt qua 1m2 thành ống): qT = 1

∑ 𝑟.ΔtT (W/m2) Trong đú: +) Σr là tổng nhiệt trở của thành ống (m2.độ/W)

+) ΔtT = tT1 – tT2 là hiệu số nhiệt độ giữa hai phớa thành ống +) tT1, tT2 là nhiệt độ hai phớa thành ống

 Cấp nhiệt từ thành ống phớa tiếp xỳc với pha lỏng cho hỗn hợp lỏng: q2 = α2 . Δt2 (W/m2)

Trong đú: +) α2 là hệ số cấp nhiệt từ thành ống (W/m2.độ)

+) Δt2 = tT2 – ttb là hiệu số nhiệt độ hỗn hợp lỏng và thành ống tiếp xỳc với hỗn hợp lỏng.

 Do đú hệ số truyền nhiệt K sẽ được tớnh theo cụng thức: K = 1 1 𝛼1+∑ 𝑟+ 1 𝛼2 [2 – 3 – V.5] (W/m2.độ) Trong đú: +) Σr = ∑𝛿𝑖 𝜆𝑖 = r1 + 𝛿 𝜆 + r2 là tổng nhiệt trở của thành ống (m2.độ/W) +) r1, r2 là nhiệt trở cặn bẩn ở 2 phớa của thành ống (m2.độ/W) +) δ là bề dày của thành ống, m

+) λ = 50 (W/m.độ) là hệ số dẫn nhiệt của thành ống

6.1.2.1. Xỏc định hệ số cấp nhiệt α2:

a. Tớnh chuẩn số Re, xỏc định chế độ chảy của hỗn hợp lỏng trong ống:

Re = 𝜔.𝑙.𝜌

𝜇 [2 – 13 – V.36]

Trong đú: +) ω là tốc độ của lỏng chảy trong ống, do lỏng vào ống nhờ bơm mà tốc độ lỏng trong ống đẩy của bơm ω = 1,5-2,5 (m/s) [1 – 370]. Chọn ω = 2 m/s

+) l = dtd là kớch thuớc hỡnh học, đường kớnh tương đương của ống truyền nhiệt

61

+) ρ là khối lượng riờng của hỗn hợp lỏng, (kg/m3)

+) μ (N.s/m2) là độ nhớt động lực của hỗn hợp ở nhiệt độ trung bỡnh ttb=57,87⁰C.

 Ứng với ttb = 57,87⁰C. Tra sổ tay tập 1 cú độ nhớt của CH3OH và H2O tương ứng lần lượt là: μCH3OH = 0,375 (cP), μH2O = 0,486 (cP)

 Độ nhớt của hỗn hợp lỏng thường khụng liờn hợp [1 – 84 – I.12]

log μ = xF . log μCH3OH + (1 – xF). log μH2O = 0,489.log 0,375 + (1 – 0,489).log 0,486 → μhh = 0,428 cP = 0,428.10-3 (N.s/m2)

 Ứng với ttb = 57,87⁰C. Tra sổ tay tập 1 quỏ trỡnh thiết bị cú khối lượng riờng của CH3OH và H2O tương ứng lần lượt là ρCH3OH= 773,29; ρH2O= 983,96 (kg/m3)

- Khối lượng riờng của hỗn hợp lỏng [2 – 183 – IX.104]

1 𝜌ℎℎ = 𝑎𝐹 𝜌𝐶𝐻3𝑂𝐻 + 1−𝑎𝐹 𝜌𝐻2𝑂 = 0,489 773,29 + 1−0,489 983,96 ⇒ ρhh = 868,29 (kg/m3)

 Chọn ống truyền nhiệt kớch thước 25x2 (mm) (đường kớnh ngoài 25mm, dày 2mm) nờn đường kớnh trong của ống: dt = 25 – 2.2 = 21 (mm). Ống dạng trũn nờn đường kớnh tương đương; dtd = dt = 21 (mm)

 Do đú: Re = 2 . 0,021 . 868,29

0,428.10−3 = 85206,03 > 104

b. Tớnh chuẩn số Pran:

Pr = 𝐶𝑝.𝜇

𝜆 [2 – 12 – V.35]

Trong đú: +) CP là nhiệt dung riờng đẳng ỏp của hỗn hợp đầu tại ttb=57,87⁰C. Đó tớnh được ở trờn CP = 3485,2 (J/kg.độ)

+) μ (N.s/m2) là độ nhớt động lực của hỗn hợp ở nhiệt độ trung bỡnh ttb=57,87⁰C. Đó tớnh ở trờn μ =0,428.10-3 (N.s/m2)

+) λ là hệ số dẫn nhiệt của dung dịch (W/m.độ).

62 λ = A . CP . ρ . √𝜌

𝑀

3

[1 – 132 – I.32]

Trong đú: +) CP là nhiệt dung riờng đẳng ỏp của hỗn hợp đầu tại ttb=57,87⁰C. Đó tớnh được ở trờn CP= 3485,2 (J/kg.độ)

+) ρ = 868,29 (kg/m3).là khối lượng riờng của hỗn hợp lỏng.

+) M = 22,9 (kg/kmol) là khối lượng mol trung bỡnh của hỗn hợp đầu

+) A là hệ số phụ thuộc vào mức độ liờn kết của chất lỏng. Với chất lỏng liờn kết (CH3OH-H2O), A = 3,58.10-8 [1 – 123] Thay số: λ = 3,58.10-8 . 3485,2 . 868,29 . √868,29 22,9 3 = 0,363 (W/m.độ)  Do đú: Pr = 3485,2 .0,428 .10−3 0,363 = 4,12

c. Tớnh chuẩn số Nuyxen, xỏc định hệ số cấp nhiệt α2:

 Chuẩn số Nuyxen được xỏc định theo cụng thức: Nu = 𝛼 . 𝑙

𝜆 [2 – 11 – V.33] ⇒ α = Nu . 𝜆

𝑙

Trong đú: +) α = α2 là hệ số cấp nhiệt từ thành ống (W/m2.độ) +) l = dtd = 0,021 (m) là kớch thước hỡnh học

+) λ = 0,363 (W/m.độ) là hệ số dẫn nhiệt của dung dịch.

 Do chế độ chảy của chất lỏng trong ống là chế độ chảy xoỏy nờn: Nu = 0,021.ε1.Re0,8.Pr0,43.(𝑃𝑟

𝑃𝑟𝑡)0,25 [2 – 14 – V.40]

Trong đú: +) Prt là chuẩn số Pran của hỗn hợp lỏng tớnh theo nhiệt độ trung bỡnh của tường

+) ε1 là hệ số hiệu chỉnh tớnh đến ảnh hưởng của tỉ số giữa chiều dài l và đường kớnh d của ống. Do tỉ số 𝑙

𝑑 > 50 và Re = 85206,03 nờn tra bảng V.2 [2 – 15] cú ε1 = 1.

63

 Tỉ số 𝑃𝑟

𝑃𝑟𝑡 thể hiện ảnh hưởng của dũng nhiệt (đun núng hay làm nguội). Khi chờnh lệch giữa tường và dũng nhỏ thỡ (𝑃𝑟 𝑃𝑟𝑡)0,25 ≈ 1 [2 – 15]  Thay số: Nu = 0,021.1. 85206,030,8 . 4,120,43 .1 = 330,99  Do đú: α2 = Nu . 𝜆 𝑙 = 330,99 . 0,363 0,021 = 5721,4 (W/m2.độ) 6.1.2.2. Xỏc định tổng trở nhiệt của thành ống Σr:

 Giả thiết lớp cặn bẩn bỏm trờn bề mặt truyền nhiệt (ở 2 bờn thành ống phớa hơi đốt và phớa dung dịch) cú bề dày khoảng 0,5 mm và cú nhiệt trở trung bỡnh - Lớp cặn bẩn phớa hơi nước ngưng tụ: r1 = 0,464 .10-3 (m2.độ/W) [2 – 4] - Lớp cặn bẩn phớa hỗn hợp: r2 = 0,116.10-3 (m2.độ/W) [2 – 4]  Thành ống dày δ = 2 (mm) = 0,002 (m); làm bằng thộp CT3 cú hệ số dẫn nhiệt λ = 50 (W/m.độ).  Do đú, tổng nhiệt trở của thành ống là: Σr = ∑𝛿𝑖 𝜆𝑖 = r1 + 𝛿 𝜆 + r2 = 0,464 .10-3 + 0,002 50 + 0,116.10-3 = 6,2 . 10-4 (m2.độ/W)

6.1.2.3. Xỏc định hệ số cấp nhiệt của hơi nước bóo hũa α1:

 Khi tốc độ hơi trong ống nhỏ (Wh < 10 m/s) và màng nước ngưng chuyển động dũng thỡ hệ số cấp nhiệt α1 của hơi nước bóo hũa đối với ống thẳng đứng: α = 2,04 . A . √∆𝑟

𝑡1.𝐻

4

[2 – 28 – V.101], (W/m2.độ) Trong đú: +) α = α1 là hệ số cấp nhiệt của hơi đốt (W/m2.độ)

+) A là hệ số phụ thuộc vào nhiệt độ màng nước ngưng tm +) r (J/kg) là ẩn nhiệt ngưng tụ của hơi đốt

+) Δt1 là hiệu số nhiệt độ giữa nước ngưng (tn = tbh = 99,1⁰C) và nhiệt độ phớa thành ống tiếp xỳc (tT1) → Δt1 = tbh – tT1

64

 Ứng với hơi nước bóo hũa ở 99,1⁰C, 1 at, tra bảng tớnh chất húa lý của hơi nước bóo hũa phụ thuộc ỏp suất [1 – 314] cú ẩn nhiệt ngưng tụ r = 539,9 (kcal/kg) = 2264.103 (J/kg)

 Giả thiết Δt1 = 5,4⁰C → tT1 = tbh – Δt1 = 99,1 – 5,4 = 93,7⁰C

 Hệ số A phụ thuộc vào nhiệt độ màng tm=0,5(tT1+tbh)=0,5.(93,7+99,1)=96,4⁰C, tra cứu dựa vào bảng số liệu [2 – 29] ta cú: A = 177,2

 Do đú: α1 = 2,04 . 177,2 . √2264.103

5,4 . 1,5

4

= 8311,74 (W/m2.độ)

 Tải nhiệt riờng phớa hơi đốt: q1 = α1 . Δt1 = 8311,74 . 5,4 = 44883,37 (W/m2)

 Hiệu số nhiệt độ giữa 2 phớa thành ống là:

ΔtT = tT1 – tT2 = Σr . q1 = 6,2 . 10-4 . 44883,37 = 27,83⁰C

⇒ tT2 = tT1 – ΔtT = 93,7 – 27,83 = 65,87⁰C

 Hiệu số nhiệt độ hỗn hợp lỏng và thành ống tiếp xỳc với hỗn hợp lỏng: Δt2 = tT2 – ttb = 65,87 – 57,87 = 8⁰C

 Tải nhiệt riờng phớa hỗn hợp CH3OH-H2O: q2 = α2.Δt2 = 5721,4 . 8 = 45784,41 (W/m2)

 Sai số: |𝑞1−𝑞2

𝑞1 | = |44883,37−45784,41

44883,37 | = 2 % < 5%. Giả thiết đưa ra chấp nhận

được. Chọn giỏ trị α1 = 8311,74 (W/m2.độ) và lượng nhiệt truyền cho 1m2 ống trung bỡnh: qtb = 𝑞1+𝑞2 2 = 44883,37+45784,41 2 = 45333,89 (W/m2) 6.1.2.4. Xỏc định hệ số truyền nhiệt K:  K = 1 1 𝛼1+∑ 𝑟+ 1 𝛼2 = 1 1 8311,74 +6,2.10−4+ 1 5721,4 = 1092,78 (W/m2.độ)

Một phần của tài liệu THIẾT KẾ HỆ THỐNG THÁP CHÓP CHƯNG LUYỆN HỖN HỢP METANOL – NƯỚC (Trang 60 - 65)

Tải bản đầy đủ (PDF)

(77 trang)