CHƢƠNG 3 : QUY TRÌNH CƠNG NGHỆ
4.3 Xác định các kích thƣớc cơ bản của thiết bị
Tiết diện thơng gió của buồng là: Fkh = Vmax
v , Vmax là lƣu lƣợng khí lớn nhất qua buồng.
Ta thấy giai đoạn I có lƣu lƣợng khí lớn nhất Vmax = Vtb1 = 7937.16 m3/h v là tốc độ tác nhân sấy trong buồng sấy
Fkh = 2 × 3600 = 1.1 m7937.16 2
Chọn chiều dài chất vật liệu trên xe là Lm = 1.8m.
Vậy chiều cao thơng gió là: Hkh = Fkh Lm =
1.1
1.8 = 0.6 m
Số tầng khay vật liệu trong hầm là: m = Hkh hk =
0.6
0.05 = 12 tầng (hk là khoảng thơng khí trên 1 khay).
Chiều cao chất vật liệu là: Hm = m( hk + hm) = 12( 0.05 + 0.03) = 0.96m = 960 mm ( hm là chiều dày vật liệu trên khay, hm = 30 mm)
Chiều cao xe goòng là: Hx = Hm + ∆Hx với ∆Hx = 150 mm Hx là chiều cao bánh xe: Hx = 960 + 150 = 1110 mm
GVHD: ThS. PHẠM THANH HƢƠNG 35 Chiều cao bên trong buồng là: H = Hx + ∆H = 1110 + 80 = 1190 mm
( ∆H là khoảng cách giữa vật liệu trên khay trên cùng tới trần buồng, ∆H = 80 mm). Tổng diện tích khay sấy là: Fkh = G1
g1 = 1125
25 = 45 m
2, g1 là khối lƣợng vật liệu trên 1m2 khay Diện tích 1 tầng khay là: F1kh = Fkh m = 45 12 = 4.09 m 2 Chiều rộng chất vật liệu là: Bm = F1kh Lm = 4.09 1.8 =2.27 m Chiều rộng bên trong buồng là: B = Bm + 2∆B ∆B là chiều rộng kênh dẫn khí, ∆B = 0.5 m Vậy B = 2.27 + 2 × 0.5 = 3.27 m
Chiều dài bên trong buồng là: L = Lm + 2∆L = 1.8 + 2 × 0.1 = 2 m Chiều cao phủ bì của buồng là: HN = H + ∆HT + δ + δp
ở đây: ∆HT : chiều cao để bố trí thiết bị ( calorife, quạt gió), ∆HT = 1.55 m δ : chiều dày trần buồng, δ = 80 mm
δp : chiều dày lớp trần phụ, δp = 70 mm Vậy HN = 1.19 + 0.08 + 0.07 + 1.55 = 2.89 m
Chiều rộng phủ bì của buồng là: BN = B + 2δ = 3.27 + 2 × 0.08 = 3.43 m Chiều dài phủ bì của buồng là: LN = L + 2δ = 2 + 2 × 0.08 = 2.16 m ( vẽ hình thể hiện kích thƣớc các buồng)
Tính tốn thiết kế buồng sấy để sấy quả vải, 300kg/mẻ
GVHD: ThS. PHẠM THANH HƢƠNG 36
Diện tích xung quanh của buồng là:
Fxq = 2( BN + LN)HN = 2( 3.43 + 2.16)×2.69 = 30.07 m2 Diện tích trần và nền: Ftr = LNBN = 2.16 × 3.43 = 7.41 m2 Xác định kích thƣớc xe gng: Chiều rộng xe: Bxe = Bm 3 = 2.27 3 = 0.75 m
Chiều dài xe: Lxe = Lm 2 =
1.8
2 = 0.9 m Chiều cao xe: Hxe = 1.11 m
Nhƣ vậy trong hầm bố trí 4 xe.
Kích thƣớc khay sấy: Chiều dài Lkh = 0.89 m Chiều rộng Bkh = 0.74 m
Diện tích 1 khay là: fkh = BkhLkh = 0.74 × 0.89 = 0.6586 m2 Số lƣợng khay là: nkh = 6 × 12 = 72 khay
Khối lƣợng vật liệu trên 1 xe là: gxe = 1125
6 = 187.5kg Khối lƣợng 1 xe là: mxe = 40 kg
Khối lƣợng khay sấy là: mkh = 28 kg
Khối lƣợng xe trong hầm là: Gvt = 6(40 + 28) = 408 kg Khối lƣợng 1 xe cả vật liệu là: Gmv = 187.5 + 68 = 255.5 kg
GVHD: ThS. PHẠM THANH HƢƠNG 37