Tính giá thành từng phần sửa chữa trục con lăn

Một phần của tài liệu ĐỒ án tốt NGHIỆP NGÀNH KHAI THÁC mỏ máy xúc экг– 8a (Trang 88 - 93)

1. Giá thành nguyên vật liệu

Ta áp dụng theo công thức.[11] S = Q.C1. K Trong đó:

S - Giá thành mua nguyên vật liệu Q - Trọng lợng phôi: Q = 14 kg C1 - Giá thành 1 kg phôi: s = 8000 đ/kg

K - Hệ số phụ thuộc vào cấp chính xác, độ phức tạp của phôi, vật liệu, trọng lợng và sản lợng của phôi, K = 1,2.

Thay vào công thức ta có.

S = 14. 8000 .1,2 = 137213 đồng

2. Chi phí trả lơng

a. Trả lơng công nhân trực tiếp

Ta áp dụng theo công thức SLi = C. Tnc

SLi - Lơng công nhân tại một nguyên công nào đó

C - Số tiền công nhân tiện đợc nhận trong một giờ làm việc Tnc - Tổng thời gian của nguyên công tiện ( giờ)

+ Công nhân trên máy tiện. Ta áp dụng theo công thức trên Trong đó:

C = 5000đ/h Tnc = 0,18 giờ Thay số vào công thức (5-28) ta có

SL1 = 5000. 0,18 = 900 đồng + Công nhân phay.

Ta áp dụng theo công thức Trong đó:

C = 5000đ/h Tnc = 0,037 giờ Thay số vào công thức ta có

SL2 = 0,037 . 5000 = 185 đồng + Công nhân hàn đắp Ta áp dụng theo công thức Trong đó: C = 6000đ/h Tnc = 0,23 giờ Thay số vào công thức ta có

SL3= 0,23 . 6000 = 1350 đồng + công nhân nhiệt luyện

áp dụng công thức trên

Trong đó C = 6000đ/h Tnc = 0,3 giờ Thay số vào công thức ta có

SL4= 0,3. 6000 = 1800 đồng + Công nhân kiểm tra

Ta áp dụng theo công thức Trong đó:

C = 4000đ/h Tnc = 0,03 giờ Thay số vào công thức ta có

SL5= 0,03 . 4000 = 133 đồng Tổng chi phí trả lơng cho công nhân trực tiếp là: SL = SL1 + SL2 + SL3 + SL4 + SL5 = 4368 đồng

Sp = 25% SL = 1092 đồng

4. Trả lơng quản lý phân xởng

Ta áp dụng theo công thức.

Sq = 7% SL = 305 đồng Khi đó tổng lơng phải trả cho công nhân.

ST = SL + SP + Sq = 4368 + 1092 + 306 = 5765 đồng

5. Trả bảo hiểm y tế và bảo hiểm xã hội

Ta áp dụng theo công thức

SB = 19% ST = 1095 đồng

6. Giá thành điện năng, khấu hao tài sản cố định

Ta áp dụng theo công thức. Smi = Tnc. Sk Trong đó:

Smi - Chi phí điện năng và khấu hao tài sản cố định

Tnc - Tổng số thời gian mà máy đó thực hiện trong quy trình

Sk - Chi phí điện năng và khấu hao tài sản cố định trong một giờ máy làm việc - Máy tiện 1K62 Ta áp dụng công thức Trong đó Tnc = 0,18 giờ Sk = 15000 đồng/giờ Thay số vào công thức ta có

Sm1 = 0,18 . 15800 = 2700 đồng - Máy phay 6H11. Ta áp dụng công thức Trong đó: Tnc = 0,037 giờ Sk = 15000 đồng/giờ Thay số vào công thức ta có

Sm2 = 0,037 . 15000 = 555 đồng - Hán đắp Ta áp dụng công thức Trong đó: Tnc = 0,23 giờ Sk = 14500 đồng/giờ Thay số vào công thức ta có

Sm3= 0,23 . 14500 = 3335 đồng

Sk = 14500 đồng/giờ Sm4= 0,3 . 16000 = 4800 đồng - Kiểm tra Tnc = 0,03 giờ Sk = 10000 đồng/giờ Sm5= 0,03 . 10000 = 300 đồng ΣSmi = Sm1 + Sm2 + Sm3 + Sm4 + Sm5 = 11690 đồng Khi đó giá thành sản phẩm trong phân xởng là.

Ssp = S+ ST + SB + ΣSmi = 137213 + 5765 + 1095 + 11690 = 155763 đồng 7. Các chi phí khác S’ = 10%. Ssp = 15576,3 đồng 8. Lãi định mức S’’ = 3% (Ssp + S) = 1713,4đồng 9. Tổng giá trị trớc thuế Z1 = Ssp + S’ + S’’ = 155763 + 15576,3 + 1713,4 = 173052.7 đồng

10. Thuế VAT 5% trớc thuế

Z1’ = 5% Z1 = 8652,6 đồng

11. Tổng giá trị sau thuế

Z = Z1 + Z’ = 173052,7 + 8652,6 = 181705,3 đồng

Kết luận

Sau hơn ba tháng làm việc khẩn trơng, đợc sự hớng dẫn tận tình của thầy giáo Đoàn Văn Giáp và các thầy cô trong bộ môn Máy & Thiết Bị Mỏ cùng các cô chú nơi em đã thực tập đến nay em đã hoàn thành song bản đồ án của mình. Trong quá

trình làm đồ án, em đã kết hợp những kết quả quan sát trong thực tế, trong quá trình thực tập tốt nghiệp tại công ty than Cao Sơn cùng với những cơ sở lý thuyết đã học trong nhà trờng và các tài liệu tham khảo.

Trong quá trình làm đồ án em đã rút ra đợc nhiều kinh nghiệm bổ ích cho bản thân. Qua đồ án này em đã hiểu sâu hơn về cấu tạo, nguyên lý làm việc của máy xúc cáp nói chung và máy xúc ЭКГ-8И nóiriêng, giúp em hiểu hơn về cách tính toán những thông số cơ bản, cách trình bầy, đặt vấn đề của một đề tài khoa học.

Đây là lần đầu tiên em trực tiếp nghiên cứu, tính toán thiết kế hoàn chỉnh một đồ án. Nhng do kiến thức và tài liệu tham khảo còn hạn chế nên bản đồ án của em không tránh khỏi những thiếu xót và nhầm lẫn mong đợc sự giúp đỡ và chỉ bảo của các thầy cô giáo cùng toàn thể các bạn để bản đồ án của em đợc hoàn thiện hơn.

Em xin chân thành cảm ơn!

Hà nội ngày 25/5/2006 Sinh viên thực hiện

Nguyễn Vũ Nam

TàI liệu tham khảo.

[1]. Đoàn Văn ký, KS.Vũ Tế Sự, PTS.Nguyễn Phạm Thức

Giáo trình Máy và thiết bị khái thác mỏ

Nhà xuất bản giao thông vận tải Hà Nội- 1997 [2]. Võ Quang Phiên

Giáo trình Máy nâng chuyển [3]. Phạm Tuấn

Hớng dẫn đồ án chi tiết máy [4]. Tổng công ty than Việt Nam

Quy trình vận hành sửa chữa và định mức nhân công vật t máy xúc ЭKГ- 8И

[5]. Nguyễn Đắc Lộc- Lê Văn Tiến- Ninh Đức Tốn- Trần Xuân Việt Sổ tay công nghệ chế tạo máy, tập I.

Nhà xuất bản khoa học và kỹ thuật- 2001 [6]. Nguyễn Đắc Lộc- Lê Văn Tiến- Ninh Đức Tốn- Trần Xuân Việt Sổ tay công nghệ chế tạo máy, tập II.

[7]. Nguyễn ngọc Đào – Trần Thế San – Hồ Viết Bình. Chế độ cắt gia công cơ khí

Nhà xuất bản Đà Nẵng [8]. Nguyễn Bảo.

Giáo trình thiết kế công nghệ chế tạo máy [9] TS. Vũ Thế Sự

Bài giảng công nghệ sử chữa máy và thiết bị mỏ Trờng đại học mỏ địa chất, Hà nội [10]. Nguyễn Trọng Hiệp, Nguyễn Văn Lẫn

Thiết kế chi tiết máy

Nhà xuất bản Giáo Dục, Hà Nội 1998 [11]. Trần Văn Địch

Thiết kế đồ án công nghệ chế tạo máy.

Nxb khoa học và kỹ thuật

[12].Trần Văn Địch Atlat đồ gá.

Nxb khoa học và kỹ thuật. [13]. Bộ môn công nghệ chế tạo máy

Công nghệ chế tạo máy, tập I

Nxb khoa học và kỹ thuật Hà Nội [14]. Bộ môn công nghệ chế tạo máy

Công nghệ chế tạo máy, tập II

Một phần của tài liệu ĐỒ án tốt NGHIỆP NGÀNH KHAI THÁC mỏ máy xúc экг– 8a (Trang 88 - 93)

Tải bản đầy đủ (DOC)

(93 trang)
w